xây dựng thực đơn 1 tuần tiết kiệm cho CCL

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi bia333, 9/3/12.

1. bia333

bia333 Thành viên Mới

tình hình là khu vực mình ở cào cào hơi khó kiếm, giá cũng cao, lúc trước 2000d/1bich giờ lên giá 3000d/1bich, nếu có chỗ bán 2000/1b thì cũng chỉ có chừng 10 con cào cào/1b, có ngày lại ko có cào cào, trong khi đó giá cả sâu lớn, sâu nhỏ, dế thì lại khá rẻ. đang trong lúc bão giá, anh em trong diễn đàn vào góp ý xây dựng thực đơn 1 tuần vừa tiết kiệm, vừa đủ nóng cho CCL dễ lên lửa đi ạ(cào cào rất khó thay thế, nên 1 tuần chỉ 1-2 ngày cào cào thôi ạ). nhờ anh em góp ý kiến nhiều vào.

Bài viết mới
  2. hieuvks

hieuvks Thành viên Mới

Ðề: xây dựng thực đơn 1 tuần tiết kiệm cho CCL

xăng tăng giá rồi, các bác nào có kinh nghiệm vào huấn luyện cho các anh em nào?

3. huuhao032000

huuhao032000 Thành viên Mới

Chắc cho ăn:Cào cào 2 + sâu 3 + thịt bò 1+ tôm tươi 1 = 7 ngày. Mình thường làm như vậy. Nhưng chim không thực sự căng, nuôi 2 mùa rồi mà chưa thấy sổng liên tục. Có ai cho ý kiến hợp lý hơn đi nào ???

4. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Các bạn luôn hỏi tại sao chim kg hót căng ? chim tại sao kg mạnh ? , mà lại hỏi cách cho chim ăn tiết kiệm ... vấn đề này hơi bị nghịch lý quá .... Người chơi chim thật sự thì chẳng ai nghĩ như bạn cả . Với chế chăm sóc nhiều khi chưa đúng và còn ăn uống kham khổ nữa thì làm sao nó đẹp và chơi tốt được ... thân ...

5. Boiviemxinh

Boiviemxinh Thành viên Mới

Muốn tjết kjệm và hót căg thì cứ cho ăn cám + sâu khô + supper worm,đảm bảo thừa lửa
    Nhưg đã chơj chjm thì k nên tiết kjệm,sẽ k bền chjm

6. anhtimvo7x

anhtimvo7x Thành viên Mới

ok. ý kiến mình cũng giống mấy ae thôi. khi đã chơi chim thi kg nên tiết kiệm mồi ăn. chim ăn được mồi gì thì cho ăn mồi đó. nếu mồi ăn khan hiếm thì ta nên nuôi it chim lại nhe.
    thân chào các ae....!

7. bia333

bia333 Thành viên Mới

cám ơn anh đã góp ý và lên tiếng bênh vực dùm những con ccl em đang nuôi, em mới nuôi ccl trong năm nay, em đang nuôi 5 con ccl bổi và mục tiêu chính trong năm nay của em là chọn 1-3 con ccl đó để giữ lại nuôi tiếp, số còn lại thì bán lại cho tiệm chim chịu lỗ tiền mồi+công chăm sóc. năm đầu chưa biết con ccl nào được giữ lại nuôi tiếp, con nào sẽ ra đi mà mình cứ cho nó ăn như chim thuộc thì khi bán lại đau lòng lắm anh ơi.

8. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Bạn đọc topic nói về nghệ thuật thuần chim bổi đi , cho nó ăn đồ nóng tối đa ... cho nó lên lửa để chơi trong mùa bổi luôn để quyết định giữ lại thay lông ... nếu bạn xót tiền của và công sức thì sẽ kg có được chim hay đâu . Một mùa chim bổi có khi mình mua từ từ có lúc đến 20 em bổi đẹp lận nhưng khi thấy nó chơi kg vừa ý mình thì mình cũng đẩy hết chứ chẳng giử được em nào cả ... chơi chòe lửa là thế ...thân..

9. nhantam

nhantam Thành viên Mới

Bổi mùa đầu chưa biết nết chơi và độ bền ra sao, ta cứ tống khứ đại đôi lúc em hay thì ra đi, e dở ở lại, vừa tốn công tốn tiền lại ko được gì vào mùa sau, thì thôi 1 lần đau nuôi cho tới luôn hi vọng sẽ giữ lại 1 vài em hay. Còn chuyện tiết kiệm thì mình nghĩ theo thực đơn của shama là tốt nhưng mỗi ngày bạn nên bồi dưỡng cho 5 em mỗi em 1 lon bia 333 nghen :)):)):))

10. bia333

bia333 Thành viên Mới

anh shama cho hỏi, "đồ nóng" ở đây anh nói là những gì ạ? anh liệt kê ra dùm em nha, cám ơn.

bia 333 thì ccl ko chịu uống, nhưng qua mùa sau lại có thêm bợm nhậu! =;

11. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Đồ nóng ví dụ như 1 số loại cám kích (cám có đậu , trứng , liêu điêu , và sâu khô nữa ấy ...) cho ăn liêu điêu , cào cào và quan trọng là sâu tươi 24 trên 24 luôn ... kích cho nó thật mạnh để nó chơi ngay trong mùa đầu ... biết chim hay rồi thì giử lại nuôi theo chế độ bình thường chờ thay lông ... thân...

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé