Vẹt - các bác giúp với

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Hưng Gà Chọi, 24/10/12.

1. Hưng Gà Chọi

Hưng Gà Chọi Thành Viên Tích Cực

Đêm nào em cũng thức khuya và lồng vẹt để trên bàn cách em độ 1m. Con vẹt của em cũng quen thói đấy, 12h đêm cũng hoạt bát, nhưng em nó vừa sự cố cách đây 15 phút.
    Có con Nắc Nẻ (một loại bướm) nó bay vào bóng đèn, bé vẹt nghiêng ngó nhìn rất khoái (không biết nó có ăn được không), khi nắc nẻ lượn sát nóc lồng bé vẹt vù phát lao lên đớp; Hậu quả rơi rầm xuống. Bây giờ đứng trên cầu (15 phút sau khi rơi) ko vững, mặt buồn thiu, đầu thì lắc lắc.
    Các bác cho hỏi liệu nó có sao ko? và phải làm sao bây giờ? nhìn nó tội lắm!

Last edited by a moderator: 24/10/12
  2. stargemini

stargemini Moderator

Ðề: Vẹt - các bác giúp với

èo ! tộj pé wó :(

ko bjk kon nj` có độc hạj j` ko , chj~ bjk nó là loaj bướm bay về đêm và bay đến chỗ có ánh sáng :(

tốt nhứt mốt thấy kon j` đến gân pé vẹt thj` nên đuổi đj ^^!

3. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

nó ăn con bướm đó luôn à , ku này ăn tạp dữ :)) nếu có ăn 1 tí cũng k sao , mà nó rớt xuống đất ở độ cao bao nhiêu, xem tình hình là nó đã bị chấn thương , nặng nhẹ chưa biết nhưng hy vọng là nhẹ sẽ từ từ bình phục , vụ này chỉ coi là hên xui thôi chứ nó mà bị chấn thương là k trị đc chỉ để nó tự bình phục , trường hợp xấu nhất là tử vong , với vẹt mình đã thường khuyên anh em nên cắt cánh chừa lại 2 cọng dài ngoài cùng , 2 cọng này k làm cho vẹt bay lên đc nhưng cũng còn chút sức giúp vẹt hạ cánh an toàn khi rơi từ trên cao , néu bé vẹt của bạn qua khõi thì bạn hãy xem lại bài mình hướng dẫn cắt cánh có hình ảnh cọng nào chừa cọng nào cắt , coi như đây là 1 kinh nghiệm ,

4. Hưng Gà Chọi

@Phatyeumai: em đã cắt 5 lông ngoài cùng của nó rồi, nó đậu trên bàn cao 70cm thì bay được 1 đoạn 1,5-2m thì rơi. Con nắc nẻ nó bay ở ngoài có đớp được đâu mà ăn, nó phi rầm phát vào lồng và rơi xuống từ độ cao cỡ 50cm; đầu nó đau là do húc vào lồng chứ ko phải do rơi đập đầu, nên hy vọng bị thương nhẹ. Hiện giờ sau 3,5 giờ thì em nó đang rụt cổ, xù lông đậu im một chỗ.
    Sau vụ này nó hóa con vẹt lẩm cẩm thì tội ^^

Last edited by a moderator: 25/10/12
  5. tumo

tumo Thành viên Mới

Bạn kiểm tra xem chân em nó xem có bị bầm hay tụ máu k? Bé nhà mình cắt 5 cọng lông bên ngoài vẫn bay vèo vèo k xi nhê gì @@

6. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Không biết tới giờ này thì tình hình sao rồi Chủ thớt?

7. congphong

congphong Thành viên Mới

Vẹt bay đâm đầu rầm rầm vào tường là bình thường mà bạn, vẹt của mình nó đau quá kêu quắc quắc luôn đó chứ. Trước cũng có một bé cóc bị rơi từ lầu 2 xuống đất tưởng chết rồi, mà từ từ nó cũng tỉnh lại.

8. stargemini

stargemini Moderator

tình hình pé sao òj ?
    đêm wa nghe mà sốt ruột wó mà chả aj onl nên fảj buzz làm fjền anh Phát xem gjúp

9. manhdat87

manhdat87 Thành viên Mới

độ cao này thì chắc bé vẹt chỉ ngây ngất tý thôi,chắc ko sao đâu.

10. Uri

Uri Gà Con

Xích mình từng bay từ chuồng cao cở 1.2 xuống mỏ nó va vô tường, chỗ va xuất hiện nhiều vết rạn, nó đứng há mỏ ( đau quá ) mặt lờ đờ chân đứng ko vững lát sau nó đứng xù lông từ trưa đó tới tối chỉ ăn cám ko ăn được thức ăn hạt hay bắp !! Ngày hôm sau thì hết , con bạn ko biết sao, để từ từ nó ăn được thì sẽ khoẻ lại thôi, đừng đụng chạm nó nhiều cứ để nó tịnh dưỡng, nội thương thì trời cứu chứ biết làm sao giờ !!

11. Hưng Gà Chọi

Cám ơn các bác đã quan tâm.
    Hiện em nó đang đỗ trên cầu, cổ dụt, mặt đần thối, lười ăn (lúc nãy cho miếng lê nó gặm có mấy mỏ rồi ngắm) và ít nghịch hơn mọi khi (mọi khi giờ này em on còn nó đang tập nói "có khách"); đầu nó tượt mất mấy cái lông. Nó bị đau là do hăng hái phi lên chứ ko phải tại rơi xuống.
    Hy vọng mai em nó ổn hơn.
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    chân nó ko sao bạn ạ,............

12. xubin2103

xubin2103 Thành viên Mới

em mua 1 con vet. hoi nguoi ta thi nói vet vn. em mua 300k hoi nguoi ta thi nguoi ta nói biết nói. quan trong o mình zậy nó. 2 mỏ nó đỏ. ngục nó hơi hồng hồng 1 chút. cho em hỏi vet đấy người ta goi là vet nguc hồng phải ko à? và nó biết nói ko ạ? và nuoi nhieu tháng thí nó nói được? mà nó thích an j nhất? và ăn j nó khôn nhất? con nay nó được 4 tuần tuổi rùi. thân chào!!

Last edited by a moderator: 9/2/14

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé