vẹt ăn lông , mong ae giúp đỡ

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi BamBoo, 11/12/12.

1. BamBoo

BamBoo Thành viên Mới

Mình có nuôi 1 bé xích cũng đã trưởng thành nhưng ko hiểu tại sao em nó hay ăn lông , nên tình trạng bây giờ của bé là bị hói lông cô và bị thưa lông dưới cánh, cứ lông ra là em nó ăn hết :-s mong các ae có kinh nghiệm khắc phục giúp mình với .... thân!........thanks ae đã xem ^^!
    và đây là hình của e nó:

Last edited by a moderator: 13/12/12
  2. skyline

skyline Thành viên Mới

Ðề: vẹt ăn lông , mong ae giúp đỡ

Có thể là bị tự kỷ. Bqjn nên lắp đồ chơi cho nó..............

3. phó_nháy

phó_nháy Thành viên Mới

Thi thoảng cho e nó ra đg chơi. Mua đồ chơi về cho nó cắn phá. Nghịch .chơi vs e nó nhiều vào. . Tinh thần thaỏi mái. Thì sẽ hết ngay. Nhưng cần thời gian và kiên trì đó. Chúc bạn có chú vẹt đẹp

4. angel201

angel201 Thành viên Mới

Cái này e nó thay lông thôi bạn bình tỉnh nhé!còn chuyện ăn lông thì trong lông có 1 số chất mà khi trong mùa thây lông thường gặp ở chim hót và nhất là chòe lửa bạn ah!Ở ngoài thiên nhiên trong thời kỳ thây lông chim rất yếu vì mất khá nhiều năng lượng cho việc nuôi lông mới và hạn chế bay ra ngoài vì thế dinh dưỡng có thể thây thế thích hợp nhất là chính là lông của mình!!!Tốt nhất bây h bạn nên xem bổ sung dinh dưỡng cho bé nhất là 1 số hạt nhiều chất béo"bắp,hạt mầm,đậu phộng(ít) hoặc loại cám dành riêng cho nó để bổ sung thời gian này!!!trái cây cũng là 1 phần rất quan trọng để bổ sung vi chất,cho e nó tắm nắng sớm(tăng canxi,chất sắt,tiêu rận mạc,cứng lông mới) và tắm nước (2,3ngày),khoáng dinh dưỡng để kích thích thây lông bạn ah!
    Nếu không phải thì bạn nên up hình lên cho mọi người đóng góp chứ nói như thế k rất khó phán!chúc bé mau hồi phục!!!

5. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

chia buồn với bạn , chim bạn do bị stress mà như thế , 1 khi nó đã stress thì nó sẽ nhổ lông như vậy , vấn đề này không có cách chữa , làm đau đầu những người nuôi vẹt tại mỹ , bệnh này k thể chữa mà chỉ có thể phòng , chim bị stress là do buồn chán,thiếu sự quan tâm của chủ , nếu muốn ngăn chặn thì lấy cái disc CD khoét lỗ tròn vừa cái cổ của nó , rồi tròng vô cổ cho nó hết cắn lông mình và đuôi , nhưng dù cho đeo disc 10 năm mà lột ra là nó lại cắn tiếp . bạn chỉ có thả nó hoặc bán hay cho gì đó là tốt nhất
    lông ra là nó ăn hết thì k phải thay lông em à
    nếu vẹt còn non thì còn hy vọng vun đắp tc để nó hết stress , nhưng vẹt của chủ topic đã trưỡng thành , mấy con trưỡng thành mà tự xử là thua

6. angel201

angel201 Thành viên Mới

tại cứ e cứ nghĩ chỉ ăn 1 ít và nhổ lông là chính thì e cho là thây lông!k ngờ nó ăn rụi lủi thì e này bị điên luôn rồi a Phát ah!!

7. phó_nháy

phó_nháy Thành viên Mới

Thack anh. Nhưng theo e nghĩ thì . Vẹt mỗi con 1 tính khác nhau. . Phương án của em là chung chung như vậy. Nếu chủ topic làm như vậy cũng tốt đúng ko anh còn 1 tia hi vọng thì vẫn phải cố thôi anh phát nhỉ. D
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Nói chung là còn nước còn tát bác ạ. Mà thường ngày . Môi trường.thức ăn,và tất cả các thứ xung quanh .và sinh hoạt hàng ngày của xích nhà bác . Có vấn đề gì dẫn tới việc bị stress ko? Hay là mắc bệnh gì đó

8. hoangtrong

hoangtrong Thành Viên

trọng ủn hộ ý của Pho - Nhay ý trọng cũng vậy cho dù còn 1 tia hy vọng cũng fai làm,
    như vậy mới là đam mê, thậm chí mình còn fai rút kinh nghiệm cho lần sao
    có lên..........................................bạn

9. Thánh Vương

Thánh Vương Thành Viên

Mình Nói Chủ thớt đừng buồn , tật của con này là vô phương cứu chữa rồi , mình nuôi 5 con ( tất cả đều là trống ) , thì hết 2 em bị giống thế này , mình đã làm đủ mọi cách nhưng nói thật với bạn nhé đã 3 năm trôi qua rồi mà chẳng hề có tiến triển gì hết , nói chung vẹt đã bị stress thì bó tay:(( (nhưng dc cái các em đều nói rất rõ và thân thiện nên chẳng muốn bỏ em nào cả:">) . Còn 1 cách nữa chủ thớt có thể thử ( tìm vợ hoăc gả chồng cho em nó xem sao ) , vì bộ lông vũ ngoài việc bảo vệ cho chim và chống lại cái lạnh thì nó còn tác dụng nữa là thu hút bạn tình:)):"> khi có bạn tình rồi thì nó chẳng dại gì mà hủy hoại bộ lông của nó nữa đâu :)).... mình đang thử cách này nhưng tiếc là chưa có cơ hội vì hết năm này qua năm khác toàn mua phải vẹt trống ( kết quả bây giờ là nuôi 5 thằng đực trong nhà:-ss) , chưa tìm dc em mái:((. Hy vọng mùa này sẽ mua dc em mái[-O< Cố lên chủ thớt nhé , đừng bi quan , còn nước thì còn tát:))@};-

10. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

thứ 1 chia buồn cùng bạn , thứ 2 cách của bạn k dùng đc , dù có ghép cặp thì nó cũng k bỏ đc tật đó , điều này là chắc chắn vì , nước ngoài họ đã dùng cách này nhưng k có hiệu quả gì , mà có trường hợp lại còn tai hại là con mái bắt chước nhổ lông theo con trống .

11. Uri

Uri Gà Con

E thấy trường hợp là 2 con chim đẻ , con mái nó để con trống cắn trụi lông mà không phản khán còn thích thú nữa, nhìn nó như con kền kền :)) !!! Bạn thử dùng cách của mấy bạn chim hót chống lột bố phá vỹ trét dầu lên xanh ít ít lên người nó coi thử xem sao, còn nước còn tát mà !!

Last edited by a moderator: 14/12/12

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé