Vào cám chòe than bằng đậu phụ

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi ChòeLửaCộcĐuôi, 27/7/13.

1. ChòeLửaCộcĐuôi

ChòeLửaCộcĐuôi Thành Viên

tình hình là có người nói với em bóp nát đậu phụ trộn với cám để vào cám cho chòe than.em thử cho con mộc dở ở nhà ăn đậu phụ thì thấy nó có ăn.Bác nào cao thủ nuôi chòe đánh giá hộ em phương án này có khả thi không a ? liệu có vào cám dễ hơn cách mọi người vẫn vào cám không a?

2. tuhu1111

tuhu1111 Thành viên Mới

Ðề: Vào cám chòe than bằng đậu phụ

vào như vậy 3 ngày sau chòe bác di gặp ông bà liền nnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn

3. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Ðề: Vào cám chòe than bằng đậu phụ

Chòe than rất dễ vào cám mà bạn, mình vào cám rất đơn giản: Mua sâu quy (sâu nhỏ) về trộn chung với cám chòe (mình nuôi = cám Bình Dương). Lúc mới về thì để 1 cóng sâu + 1 cóng cám trộn sâu tỷ lệ trộn 7 cám 3 sâu, cóng sâu thì chỉ để từ 1/3 - 1/2 cóng cho nó ăn khoảng 1 ngày là hết, đừng để nhiều quá. Ngày đầu tiên chim ăn hết cóng sâu thì hết ngày nó sẽ đi ngủ, qua một đêm thức dậy chim sẽ rất đói nó sẽ tìm sâu trong cóng cám mà ăn, từ đó nó sẽ dính 1 ít cám. Ngày hôm sau bạn giảm lượng sâu trong cả 2 cóng còn 50% - 70% của ngày hôm trước chim sẽ ăn nhiều cám hơn một chút, cứ mỗi ngày bạn gia giảm khoảng 20% của ngày hôm trước. Khoảng 5 ngày bạn nhìn xem phân chim có cám chưa? Rồi cứ thế mà giảm cho hợp lý, bảo đảm với bạn khoảng 7-10 ngày là chim sẽ ăn cám. Tuy nhiên, chòe là loại thích mồi tươi cho nên khi chim đã ăn cám rồi bạn vẫn phải có mồi tươi cho chim hằng ngày thì chim mới sung và chơi bền được. Đa số các bạn mới chơi thích vào cám cho chim rồi cho ăn cám ít cho ăn mồi tươi làm chim mau xuống.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé