Vào cám ccl

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi anhdungq, 2/1/13.

1. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

Mình mới bắt 1 em chòe lửa đc tầm 10 ngày. Mấy hôm đầu chỉ cho ăn mồi tươi thôi. Đc 3 ngày thì hót chuyện rồi. Cũng khá dạn người, gặp người lạ nhảy nhẹ 1 chút, còn thấy mình thì đứng im, mồi tươi cầm tay xông ra cướp. Nhưng mình thấy em nó chưa chịu ăn cám, mặc dù mình đã cắt nhỏ sâu trộn với cám bột. Vậy cho mình hỏi có cách nào để thúc em nó vào cám nhanh hơn ko?tk các bồ

Bài viết mới
  2. sonbt

sonbt Thành viên Mới

Ðề: Vào cám ccl

Trộn ít cám với trứng kiến, lượng cám tăng dần bạn nhé. Cứ để nó đói nó khắc ăn, để chú nó chỗ mát mẻ nhé. Đã từng dính con cứng đầu cho nhịn đói gần nguyên ngày rồi cũng lăn tăn lại ăn trứng kiến với ít cám được trộn.

3. danhlc_hq

danhlc_hq Thành viên Mới

Cám bạn vào là loại cám gì? cám bột nhuyễn hay cám có hột?

Mình cũng mới mang về 1 em bổi, nhưng vẫn còn nhác quá, vẫn phải trùm kín lồng, chỉ hé 1 tí.

Mình để 2 cóng (1 cóng sâu quy tươi, 1 cóng sâu khô bóp nhỏ trộn với cám bột), nhưng em ccl chỉ ăn sâu tươi thôi.

Chỉ giáo cho tớ với, không cho ăn sâu tươi liệu em nó có chịu ăn cám không, hay đói chết luôn.

Mình định cho ăn thêm cào cào nữa!!!

4. PHUNGDU1982

PHUNGDU1982 Thành viên Mới

Cho ăn cám xay mịn ra. Cắt nhỏ xâu tươi ra trộn lẫn với cám dạng bột mịn. Để hé áo lồng để lồng lơi yên tĩnh ít người qua lại. Sau vài ngày giảm bớt lượng sâu. Chơi lửa phải hiểu thức ăn cần nóng và tanh, chim mao rực lửa. Bạn cứ lam như vậy, nếu tôi nói đúng khỏi cần cảm ơn. Người khó tính!

5. socolasua

socolasua Thành viên Mới

Trước cũng làm theo cách bác này, tốt nhất nhà bác có vườn cây thì treo chỗ bóng râm nhiều 1 ngày thay 1 lần đồ ăn thôi

6. danhlc_hq

danhlc_hq Thành viên Mới

Cám của mình gồm (đậu phộng rang chín, nghiền nhỏ, trộn với lòng trứng gà đã luột chín), sau đó bỏ sâu tươi ở dưới, cho cám vào cóng. Tuy nhiên chim mình vẫn tìm sâu ăn thôi, không chịu ăn cám. Mình đã làm 3 ngày rồi mà vẫn không ăn cám.

Có người chỉ cho ăn dế, sao đó cắt dế bỏ vào trộn với cám để chim ăn dế có dính cám thì sẽ quen dần cám. Tùy theo con, có con phải tập để cả tháng mới chịu ăn cám. có con chỉ 2-3 ngày là ăn cám. Hên sui!!!

7. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

em cl của mình vẫn ăn sâu có dính cám bột các bồ à, nhưng em nó ăn hết sâu còn cám bột mình thấy còn y nguyên, kiểu này em cứng đầu quá, phải kiên trì vậy

8. danhlc_hq

danhlc_hq Thành viên Mới

Em CCL mình cũng vậy, chỉ ăn sâu tươi, cám thì để y nguyên. Chán

Mình nghe ngươi ta bảo cho ăn dế, sao đó cắt dể trộn với cám, để cám dính nhiều vào dế, chim ăn dế dính cám mới nhanh quen được. Các bác nghĩ sao?

Thay dế bằng cào cào có được không?

9. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

theo mình thì cứ có mồi tươi là ok rồi, vẫn trộn cám bột vào nữa, phải kiên trì thôi, nếu chim vẫn ăn mồi dính cám thì sớm muộn gì cũng quen mùi cám và ăn cám thôi. kiên trì là tốt nhất, thiếu mồi tươi thời kì này chim đói là nhanh đi lắm :)

10. PHUNGDU1982

PHUNGDU1982 Thành viên Mới

đậu phộng nghiền nhỏ, tép đồng rang chín nghiền nhỏ trộn với nhau tỉ lệ 1/1. phơi nắng hoặc xao trên bếp cho khô. chim mộc không lên cho ăn bột có trứng rễ bị đau bung đi phân mau vàng, nặng thì mầu đen.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé