vấn đề thức ăn cho xích sau thời gian đút

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi a01262449285, 24/2/13.

1. a01262449285

a01262449285 Thành viên Mới

tình hình là em xích của em ngày càng lớn khôn,lông lá đầy đủ rồi..nhưng vấn đề là sau thời gian đút thì cho em nó ăn loại thức ăn gì(lưu ý:vì em ở là dân tỉnh chứ ko phải ở hn nên ko chỗ nào có bán thức ăn khô cho vkx như các bác chỉ dẫn ở các bài trước)cho nên giờ em muốn hỏi các bác là nếu điều kiện ko cho phép thì em có thể thay thế thức ăn bán sẵn bằng loại thức ăn nào?và em nên cho xích ăn loại thức ăn gì..mong các bác có kinh nghiệm thì chỉ bảo cho em vì tình hình cũng gấp lắm rồi em nó lớn lên từng ngày nên giờ em vẫn đút nhưng em cảm nhận nó ăn ít hơn trước nhiều,mà giờ em lại ko mua đc thức ăn đóng túi cho em nó ăn thêm thì ko biết thế nào..các bác nhanh giúp em nhé.thank [​IMG][​IMG]
    [​IMG] tiện thể các bác cho em hỏi luôn là như em xích của em thì đc khoảng bao nhiêu tuần tuổi rồi ạ?

Last edited by a moderator: 24/2/13
  2. trisonlove

trisonlove Thành viên Mới

Ðề: vấn đề thức ăn cho xích sau thời gian đút

chim của bạn đang tập bay nó ăn ít là đúng rồi bạn à,bạn đừng lo cứ lấy bắp cho nó cạp đi(mới tập thi cho ăn bắp non nhé),và còn hạt thi bạn cứ cho nó ăn đậu xanh,hướng dương,cám,bắp khô,mình nghĩ mấy thứ đó chắc dưới bạn có bán............

3. dungdangktct

dungdangktct Thành viên Mới

Nhìn bạn cho ăn cái diều nó thế kia ghê quá. Pé của mình mỗi lần ăn đc ~ 10cc là ko chịu ăn nữa. Nó chơi diều xẹp lại mới bơm tiếp. Giờ đang cho gặm thêm ngô non :)

4. mctea

mctea Thành viên Mới

Chim phanh ngực nhìn chuẩn man! :)) Bạn cứ đút bột cho em nó, đồng thời đưa ngô non gọt sơ cái vỏ bên ngoài đi để cho nó tập ăn. Còn bé lắm, chưa tự ăn hạt dc đâu. Thức ăn thì mình thấy có topic rồi bạn tìm kỹ đi. Chủ yếu là ngô non, hoa quả(trừ bơ), rau xanh như cải, rau muống, các loại hạt,...:)

5. a01262449285

a01262449285 Thành viên Mới

em này mình cũng ko giám đút nhiều đâu..bạn nhìn diều nó vậy là do mình chụp dí sát vào nên nhìn nó to vây đó..mình toàn cho ăn ít 1 rồi khi nào thấy diều nó xẹp mình mới đút tiếp.thấy các bạn trên tp mua đc những túi thưc ăn cho vẹt tiện lợi quá,mình cũng muốn mua mà chỗ mình ko có bán.sau này muốn day em nó làm trò cũng khó,vì mình thấy mỗi lần em nó thực hiện trò gì thì người ta lại cho nó ăn cái gì đấy?ko biết có phải là loại thức ăn đóng túi cho vẹt mà có nhiều hạt các loại màu đấy ko các bác nhỉ?.mà các bạn nhìn em này của mình thì em nó là boy hay .....:-w

6. Uri

Uri Gà Con

7. gia bao

gia bao Thành Viên

Sai link rồi [​IMG] [​IMG] Uri [​IMG] ơi.

8. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Em ý mặc áo xẻ ngực tới rún lun hehehe
    @ Gia Bảo: Uri chắc ngủ gật rồi :))Xích của bạn như thế vẫn phải đút bột chắc cũng 2 tháng nữa đó, hiện tại đang cho ăn bột gì thì cứ tiếp tục bột đó. Khoảng tầm nửa tháng nữa thì bạn giảm bớt 1 cữ bột, cho 1/3 trái bắp non để sẵn trong lồng cho nó tự cạp, tập ăn.
    Càng lớn thì càng giảm cữ ăn lại.
    Khi nó lớn ko mua được thức ăn viên, bạn ở dưới quê thì bạn có thể thay thế bằng
    - Các loại hạt: thóc, hướng dương, kê, bắp, hạt dưa, hạt bí, các loại đậu(xanh,đen,trắng...) ... ở dưới quê chắc bạn có thể kiếm được thêm hạt Bo Bo
    - Trái cây chín ngọt các loại Chú ý phải bỏ hạt nhé
    - Rau xanh, củ như: xà lách, rau cải, giá đỗ... củ cải trắng, cà rốt, lạc, ...

9. phó_nháy

phó_nháy Thành viên Mới

thứ 1 : chim của bạn đang chuẩn bị bước sang quá trình tập ăn , nghịch phá , + tập bay = ăn ít là chuyện bt`

thứ 2 : vẫn đút ăn như bt` , nếu hết thức ăn , gấp rút thì có thể lấy ít gạo nhà ăn cơm ấy , nghiền vụn ra trộn ít nước xệt xệt đút cho ăn , hoặc mua lạc hoặc ngô về nghiền nhỏ đút cho ăn + bỏ thêm 1 bắp ngô hoặc hoa quả ngọt bỏ hột vào lồng xem nó có tự nhằn hay tự cắn ra được ko , cứ thế và cứ thế làm ít đồ chơi lun nhé màu mè càng tốt :D ( mình nuôi thì cầu kì quá cũng mệt , nên cứ 50% là để tự nhiên , 50% là mình bồi bổ )

- Thức ăn khô khi nó đã ăn đc thì bạn mua Thóc + hướng dương + lạc + rau củ quả nhé ^^

và thứ 3 : Xích của bạn đẹp đó , mỏ đỏ ghê :D :X :X đáng yêu hehehe chúc em nó hay ăn chóng lớn , nhớ cập nhật thêm nhé :D

10. gia bao

gia bao Thành Viên

Chim bạn còn non lắm,bạn cố gắng đút nhiều hơn để nó quấn chủ hơn.Tập cho nó gặm ngô non để làm quen với mỏ :D

11. yeuchimvet

yeuchimvet Thành viên Mới

em này con non lắm mà bạn .............

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé