vấn đề gặp phải khi chim nuôi trong nhà

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi scorpio_9x, 19/11/12.

1. scorpio_9x

scorpio_9x Thành viên Mới

em sinh viên, đang có ý định mua 1 or 2 em yp về tỉ tê lúc nhàn rỗi, nhưng chưa có kinh nghiệm nuôi thả phòng, kinh nghiệm chăm sóc thì em ko thiếu, vì nuôi chim lồng thì nhiều rồi (ri ,sẻ quạt, chích chòe, khuyên, sẻ cùi, sâu xanh), nhưng toàn ở nhà, còn bây giờ đi ở trọ phòng cũng ko rộng như ở quê, lại nhiều thứ linh tinh trong phòng
    các bác trên này nuôi yp đã từng gặp phải vấn đề gì? như chuyện vệ sinh của yp chẳng hạn, đang đùa nghịch mà nó ị lên áo, lên laptop, loa, hay sách vở chăn chiếu thì chết em quá

2. skyline

skyline Thành viên Mới

Ðề: vấn đề gặp phải khi chim nuôi trong nhà

bọ này ăn kê thóc nên phân chúng nó cũng sạch, bạn cầm tờ giấy ăn lau là hết thôi.
    Còn nuôi thả rông thì để cno quen lồng quen nhà rồi cắt cánh , mở cửa lồng là bọn nó hò nhau chạy ra và chỉ chạy loanh quanh cái lồng, không chạy khắp nhà đâu mà lo :)

3. princelonely_96

princelonely_96 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Student

Nuôi yến phụng thì nói chung cũng đơn giản chứ ko vấn đề gì đâu !!!
    Muốn thả ra chơi thì trước tiên hãy cắt cánh cái đã...
    Thả ra thì nó ị bậy là điều ko thể tránh khỏi nhưng nó ị ko nhìu đâu.. Thỉnh thoảng vài bải thì lấy giấy báo lau, nếu kĩ hơn thì rửa chứ chả có gì nghiêm trọng cả ;)

4. tutuhuhu1991

tutuhuhu1991 Thành viên Mới

haha...mình cũng là sinh viên xa nhà nè. Hiện mình cũng mới nuôi 1 em YP trong ktx. Mình thấy cũng đơn giản và vui lắm. Bạn chỉ cần mua những con non khoảng 1-2 tháng (chim biết tự ăn và dạn người) rùi thả trong lồng khi rãnh rỗi lấy ra chơi (nhớ cắt cánh) 1 thời gian sau em nó sẽ quen và mình có thể tập cho nó làm 1 vài trò (mình cũng đang hi vọng thế).
    ...Còn vấn đề cục ị thì bạn yên tâm vì nó nhỏ xíu, tuơng đối khô, không hôi nên rất dễ xữ lí....

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé