vài kinh nghiệm nuôi than bổi của cá nhân emm

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi anhdungq, 21/1/13.

1. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

Vài kinh nghiệm của em trong việc nuôi than
    1. Chọn chim: Điều đầu tiên khi đi chọn than bổi là phải chọn đc con chim khôn, linh hoạt và còn lửa rừng (chọn theo mùa, tránh mùa thay lông, tốt nhất bắt chim mùa hè). Lửa rừng quá dễ rồi. Linh hoạt thì nhìn vào con mắt. Chim khôn thể hiện ở duy nhất 1 đặc tính. Khi bị nhốt trong lồng ko nhảy phá mặt đâm lồng và phá đuôi. Vì vậy nhìn vào mặt và đuôi là biết. Chọn đc em này thì sẽ rút ngắn thời gian và mang lại hiệu quả cao. Chim khôn mà còn lửa rừng mau dạn người, giữ đc bộ mã.Tiêu chí chọn chim hót là trường dáng và cao cầu.
    2. Lồng chim. Để lại nan đáy và lót bố lồng xuống dưới. Khi dọn lồng ko nên quá sạch, để lại chút chất thải trên nan đáy đi (với điều kiện phân khô) :D
    3. Treo lồng.Treo chim thấp.Tốt nhất treo ngang đầu người, vừa tránh chó mèo, chuột, vừa để cho chim thấy sự hiện diện của con người. treo lồng gần nơi có tiếng nước chảy, đặc biệt là treo chim ngoài trời, ko nên để trong nhà :D
    4. Tắm chim. Chim đã khá dạn người lúc này mới bắt đầu cho chim tắm, ko thò tay bắt hay lùa sang lồng tắm, để chim tự nhảy sang lồng tắm.
    Ngoài ra em ko còn bổ sung ý kiến nào khác nữa, có quá nhiều bài hay và chi tiết rồi. ACE góp ý nhé

Last edited by a moderator: 21/1/13
  2. mrnam18

mrnam18 Thành viên Mới

Ðề: vài kinh nghiệm nuôi than bổi của cá nhân emm

phần chọn chim em không nói.nhưng theo em nên chùm áo kín.để ở ngay góc cửa.nơi có nhiều người qua lại.dần dần hé áo lồng.tầm 6 tháng là được 80%.

3. thanhkeu128

thanhkeu128 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    Sinh viên ĐH GTVT

Thanks bác đã chia sẻ. Chọn được con hay, có tương lai thì hơn nhiều so với bắt bừa.

4. DtBac

DtBac Thành Viên

không mới nhưng rất bổ ích cho nhưng bạn mới chơi tham khảo. Vote cho tinh thần

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé