vài điều thắc mắc mong anh em giúp đỡ

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi hoangsg, 26/5/13.

1. hoangsg

hoangsg Thành viên Mới

Em mới nuôi chích chòe lửa được vài tháng nhưng ko có cách nào để chim dạn người dù đả đọc rất nhiều kiến thức ở diển đàn , mới mua về em để nơi yên tỉnh và trùm kín áo lồng cho chim ăn sâu gạo , cào cào , dế , khoảng 1 tuần em mới đem chim ra chổ đông người và mở áo lồng khoảng 3cm rồi để như thế khoảng 2 tuần nhưng chim vẩn nhát . Vậy em phải làm gì tiếp theo ?
    Chim bổi mới mua về thì bao lâu mới cho tắm nước và tắm nắng . Mong các anh giúp đỡ giùm

Bài viết mới
    Last edited by a moderator: 27/5/13
  2. DeeJay Kennys

DeeJay Kennys Thành viên Mới

Ðề: vài điều thắc mắc mong anh em giúp đỡ

Bạn mở áo lồng ra hẳng lun đi! Từ từ nó thấy quen chổ sẽ hết rùi!

3. luongnguyen

luongnguyen Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    kỹ sư

2 tuần rồi bác tập cho em nó tắm nắng và tắm nước đi bác ạh!

4. hoangsg

hoangsg Thành viên Mới

cám ơn các bạn đả trả lời mình . Hôm nay em thử tập cho nó tắm nắng , vừa mở hết áo lồng nó bay loạn xạ lên còn đâm đầu ra ngoài ầm ầm nữa . Sợ quá nên trùm kín tiếp giờ mình củng chẳng biết làm thế nào nữa , chắc cho nó về với thiên nhiên quá

5. tongbeo1206

tongbeo1206 Thành Viên

mở 1/3 áo lồng thôi cho e nó quen dần,cho tắm nc bạn nên để chỗ vắng người cho e nó tắm thường xuyên mấy hôm đầu nhẩy nhiều rồi quen dần sẽ nhẩy ít đi thôi,lửa thuần thường thì ko quá 1 tháng đâu,cũng có một vài cá thể cứng đầu lâu thuần hơn thôi,vào tay mình thuần hết:D:D

6. robin

robin Thành viên Mới

bạn kiếm cái bìa đựng hồ sơ bằng nhựa trong suốt bao bọc kín BÊN TRONG cái lồng lại, chừa chỗ cửa thôi, rồi mở hẳn áo lồng ra cho em nó tha hồ nhảy nhót mà không sợ tét đầu hư đuôi. vài ngày là nó sẽ bớt nhảy lại thôi và dần dần sẽ dạn. tôi thuần than bổi bằng cách này cũng hiệu quả lắm.

7. hoangsg

hoangsg Thành viên Mới

Hôm nay mình cho em nó tắm , em nó qua lồng tắm nhưng ko chịu tắm mình bực quá lấy bình xịt xịt cho ướt hết lông rồi đi chổ khác thế là em nó chịu tắm nhưng vẫn còn nhát quá , đợi vài ngày xem nó có đỡ hơn không . Cám ơn các pác nhiều

8. ngoclongtran

ngoclongtran Thành viên Mới

nuôi chim thì không thể hấp tấp được đâu bạn.biết đâu bạn đang sở hữu 1 con già rừng.vì những con gia rừng rất khó thuần,có khi mất 2 3 năm vẫn còn nhảy đùng đùng.mình từng sở hữu 1 con như thế.mình mất gần 3 mùa lông nó mơi chơi.nhưng nó không phụ mình vì đã lấy cái giải nhất cho mình.mình tả sơ qua con già rừng cho bak nhận ra.lông mình,cánh ,lông ức rất đậm.chân thì khô.mắt lồi ra rất nhìu.khi đứng sát lồng em nó nhảy và kiêu tạch tạch liên tục,giọng kiêu thì rất gắt và nặng chứ không có nhẹ và ít.nếu bak sở hữu được con như thế thì yên tăm mà chăm và có 1 ngày nó sẽ ko phụ bak

9. hoangsg

hoangsg Thành viên Mới

Chim mình thì lông chổ nào củng đậm nhưng chân thì không khô như bạn nói . Mà từ lúc em nó về đến giờ không hót hét miềng nào toàn kêu tạch tạch thôi dù sao củng cám ơn bạn nhiều

10. hoangsg

hoangsg Thành viên Mới

À các pác cho em hỏi tí : Mới mua CL bổi về nó còn nhát , nếu nó chịu tắm thì mình cho tắm mổi ngày đc ko các pác , có ảnh hưởng gì ko ? Tại em nghe nói chim tắm nhiều thì nhanh dạn , có đúng ko các pác ??????

11. txvandps

txvandps Thành viên Mới

Chuẩn quá rồi còn gì nữa, bạn thử nghĩ con chim mà nó sạch sẽ, đầu óc minh mẫn, thì nó nhảy qua nhảy lại làm gì, thay vào đó là nó đứng nghểnh cổ ra mà hót ;)
    Mùa này mà bạn cho nó tắm mỗi ngày thì còn gì bằng, tắm chiều, phơi nắng sáng.

12. sonttx

sonttx Thành viên Mới

Trùm áo lồng chừng 1 tuần thôi, thấy chim mà ăn sâu, cám rồi thì bác cứ mở hết ra. Từ từ e nó sẽ quen thôi. Bác cứ để e nó đói 1 tí đừng cho ăn sâu, cầm trên tay con dế, đâm lồng chừng vài lần là e nó bay đên tay bác mổ ngay, lúc đó thì quá dạn rồi. CHúc bác may mắn nhá.............thân

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé