URGENT- Chòe than bị mạt

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Mubaohiem, 18/1/13.

1. Mubaohiem

Mubaohiem Thành Viên

Bác các cứu em với, sáng nay mở áo lồng để treo em than ra ngoài, phát hiện ra ở phía gáy rất nhiều mạt, li ti vòng quanh gáy.

Các bác cho em hỏi trên Hoàng Hoa Thám có chỗ nào bán thuốc về trị mạt không ạ.

Tiện đây em nêu luôn cách chăm sóc chú than của em để các bác nhận xét giúp.

Sáng: Mở áo lồng, xem xét cám, nước, cho 5 chú dế (hoặc 5 sâu). -> Treo ra ngoài.

Trưa: Tắm (mùa lạnh em vẫn đều đặn 2 ngày tắm lần: Cho vào nhà vệ sinh, pha nước ấm với muối cho tắm, hôm nào lạnh quá thì bật quạt sưởi), tắm xong để không lông ->phơi ra ngoài, cho thêm 2 em dế.

Tối: 6h, xem xét cám, nước, cho 3 chú dế, cho chén dế xong thì trùm áo lồng cất vào nhà.

Sáng náy nhìn thấy mạt sốt ruột quá, các bác tư vấn giúp em xử lý với ạ.

Xin cám ơn các bác.

2. zJindo

zJindo Thành viên Mới

Ðề: URGENT- Chòe than bị mạt

bác cho e nó tắm pha vào ca tắm 1 ít dung dịch Dạ hương của phụ nữ xem.Lúc e nó tắm bác lấy dd dạ hương quét lên lồng nuôi rồi phơi khô xem hết ko nhé.Mà sao cái giống Chòe hay bị rận mạt vậy nhỉ lạ quá.

3. Jack Dam

Jack Dam Thành Viên

sak chòe than tắm đều đặn vậy mà còn rận mạt gì có lẽ bác k chịu tắm mới hóa rận thôi. theo tôi nếu có rận mạt thì mỗi ngày 1 lần tắm nước như bác nói là uk rồi. sử dụng dung dịch tằm bậy tằm bạ nó diết rận mạt đc thì cũng có thể diệt đc cả chim đấy, nên cân nhắc kỹ trc khi sử dụng hóa chất trị rận mạt.theo tôi thì bác nên giảm dế và sâu thay vào đó là cào cào sẽ tốt hơn

4. Mubaohiem

Mubaohiem Thành Viên

Cám ơn các bác, em đang xử lý bằng tăng cường tắm, kết hợp nhỏ vài giọt dầu xanh vào đáy và áo lồng. Hy vọng ổn.

5. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

rận mạt là chuyện bt, bác cho em tắm nhiều hơn, nếu trời nắng thì liên tục mấy ngày liền đều cho tắm đc. nước tắmm chỉ nên tăng cường lượng muối chứ ko nên sử dụng bất kì loại thuốc nào. tắm muối thường xuyên thì trứng mạt ung và em nó sẽ giũ lông ra dần dần hết :D

6. keyboard_no1

keyboard_no1 Thành viên Mới

Bác cho tắm nươc muối va cho thêm 1 it rượu vào. nhớ tắm sau khi phơi nắng nhiều vao.Đảm bảo với ban la hết.minh trị 2 con nha minh hết.minh cung tưng sư dung dung dich ve sinh phu nử ma k hết

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé