Trao đổi về cách vào cám cho chim hút mật

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng, sức khỏe.' bắt đầu bởi ong cham chich, 8/4/13.

1. ong cham chich

ong cham chich Thành viên Mới

Do có khá nhiều member đặt câu hỏi liên quan đến việc nuôi và vào cám cho dòng chim nhỏ xinh này nên mình lập topic này để mọi người cùng trao dổi kn với nhau.

Với bản thân mình thì chọn phương án chậm mà chắc, hòa cám xay nhuyễn với mật ong cho chim quen dần với sự thay đổi thức ăn rồi thì rút mật ra để chim ăn cám kg.

Các bạn có cách nào hay hoặc ý kiến gì về cách vào cám cho hút mật xin mời vào trao đổi nhé.

2. tanoai

tanoai Thành viên Mới

Ðề: Trao đổi về cách vào cám cho chim hút mật

Tanoai làm tương tự nhưng ngược lại, tức là không rút mật mà lại là châm cám.
    Chim mộc mới mua về, tanoai cho một cống mật đầy, chim ăn trong 2 ngày ( nước non và tắm táp đầy đủ), ngày thừ 3 tanoai châm mật cho đầy cóng lại nhưng cho thêm 1 thìa cám ( thìa nhựa ăn yaua đó) - cám lấm tấm ( ko quá nhuyễn mà cũng không quá to hạt) trộn đều.Từ ngày thứ 4 trở đi cứ 1 ngày thì châm thêm 1/2 thìa cám vào một góc (ko trộn). nếu qua một tuần ( lượng mật sẽ cạn ) mà chim chưa chịu ăn cám thì ta lại làm như ban đầu nhưng chỉ châm 1/4 cóng mật + 1 thìa cám trộn đều (+1/2 thìa cám vào một góc ko trộn / ngày). Theo thực tế tanoai nuôi thì khoảng 10-12 ngày là chim đã chịu ăn thuần cám.

Chúc các bạn có những chú chim khỏe đẹp và hay hót hay.

Giẻ Cùi thích bài này.
  3. ong cham chich

Nhân tiện cũng có một số bạn thắc mắc về cách tập cho chim ăn trứng kiến và lang quăng, mình cũng kg rõ lắm neny mời các bạn vào cho xin ý kiến để các Ae có thêm kn chăm sóc cho những chú chim của mình.

4. tanoai

tanoai Thành viên Mới

Trứng kiến trước tết mình tập cho XP ăn được cũng như cách vô cám, nhưng yêu cầu cám xay nhuyễn -> bột, trộn với trứng kiến cho cám áo hết trứng kiến, sau dần dần cứ châm thêm trứng kiến.
    Sau tết mới chỉ cho HM ĐL ăn được, trứng kiến to quá, 7 màu chưa chịu ăn.
    Lăng quăng tanoai ko thử

Last edited by a moderator: 8/4/13
  5. anhbig

anhbig Thành Viên

sâu quy nó có xơi ko mấy bác :)

6. tanoai

tanoai Thành viên Mới

Kụ hoangtulai chia sẻ bí kíp vô cám thần tốc như vua Quang Trung hành quân của kụ với ace nào

7. sondt41506

sondt41506 Thành viên Mới

Bác Tanoai ơi, Bác nuôi như vậy đã có con nào bị đường ruột chưa? Mật ong trộn với cám( chưa biết cám gì nữa, thành phần những gì, có chất dể gây chua hay ko?...) mà để 1 tuần mới thay thì rất nguy hiểm ! Theo mình thì phải thay thức ăn (mật trộn cám bột) hàng ngày. Và nước cũng thay rửa cống sạch hàng ngày.

Theo em thì tập cho chim ăn trứng kiến và lăng quăng khi chim đã thuần cám hoàn tất, tức là khi chim đã ăn cám mạnh và ko còn cần tới đường nữa. ít những cũng phải được 3 tháng trở lên.
    Có gì sai anh Đạt chỉnh sửa giùm em ! hihi

có vài lời góp ý ko biết có sai ko???
    Đó là trứng kiến rất dể hư, ngày trước ngày sau là nó lên chua rồi, chim ăn phải ko biết có còn mạng mà ăn trứng kiến ngon ko nữa. hai za.....
    em nuôi cũng nuôi nhiều (chắc vài chục con rồi, và tổng cộng chim chết là 3 con.) Vì 1 lý do duy nhất là bị đia phân chảy dính đít, ngày hôm sau rù rù, ngày sau nữa là đi thăm dim vương.) Dù mình đã chăm sóc khá kỹ. thức ăn nước uống thay hàng ngày !

________Cách vào cám của bản thân mình: học hỏi từ anh đông_phương và bổ sung thêm từ thực tế...hihi :

B1_ bắt chim Bổi về chỉ cho uống mật nguyên chất thôi, từ 2 đến 3 ngày. thay mật, thay nước, tắm táp hàng ngày.

B2_ đến ngày thứ 3 hay thứ 4 thì trộn 1 ít cám vào mật (vừa đủ ăn uống trong ngày thôi) ( tỷ lệ mật chiếm tỷ trọng 70%, cám chiếm 30%) tỷ lệ này ngày càng thay đổi, đến 50% - 50%....Cho ăn kiễu này kéo dài khoảng 1 đến 2 tuần (theo dõi con chim ăn mạnh hay yếu mà tăng lượng cám lên...nhưng phải thay nước hàng ngày, vì chim ăn cám ướt dể bị bẩn nước...làm nước chua & lên màn....
    Ở bước 2 tùy vào con chim mà chúng ta có thể chuyển từ bước 2 lên bước 3 nhanh hay mau (thường là 1 tuần, quá lâu thì cực mình. hihi).

B3_ sai khoảng 1 - 2 tuần chim ăn uống khoe mạnh (đã ăn cám ướt mạnh) chúng ta CẮT cám ướt, thay bằng cám Khô trộn đường cát nhuyễn.
    Tỷ lệ : 30% cám bột - 70% đường cát nhuyễn. Tỷ lệ này tăng dần lên 50% cám bột - 50% đường cát nghiền nhuyễn. và cuối cùng là cắt luôn đường.
    Nhưng lưu ý bước 3 là : cứ 1 ngày phải cho chim uống mật nguyên chất 1 đến 2 giờ . rồi rút mật ra cho chim ăn cám trộn đường tiếp. Thời gian này kéo dài tầm 1 đến 2 tháng. (theo dõi, tùy vào con chim ăn yếu, ăn mạnh nữa)
    B4_ Là bước hoàn thành, khi bước 3 đã hoàn tất thì sau này trong lồng chim chỉ còn 3 cống : 1 cống cám khô (cám ko đường), 1 cống mật ong nguyên chất, và 1 cống nước uống của chim.
    Chú ý : thay nước, thay thức ăn hàng ngày, Tắm hàng ngày chim sẽ nhanh sung hơn !
    Theo mình thì khoảng thời gian vào cám cho chim hoàn tất thì tầm 2 đến 3 tháng.

______________---Xin hết---______________
    Ai biết gì, xin hãy đóng góp thêm giùm mình...

8. lanhlung2070

lanhlung2070 Thành viên Mới

cảm on đây là những lời hủ ích đối với ae mới

9. xanh_tim

xanh_tim Thành viên Mới

Cách cho chim ăn trứng kiến nhanh nhất là bắt nó ra đút cho nó ăn trứng kiến 1 ngày khoảng 5 lần sau vài ngày là biết ăn trứng kiến liền . Chim ăn trứng kiến sẽ nhanh có lửa hơn rồi từ từ mới tập ăn cám chim sẽ khó bị chết hơn .

10. hoangtulai

hoangtulai Thành viên Mới

Bác bắt vài bữa nhồi nhét cái món trứng kiến vài hôm chắc hư chim luôn quá, hút mật nói thật chả cần trứng kiến, xanh tím cũng vậy, mình có cho ăn trứng kiến lần nào đâu mà con nào cũng sung hót véo véo, xanh tím chả cần sâu và trứng kiến mà vẫn vào cám trong 3-4 ngày :))
    Nhiều bác bảo trứng kiến cho ăn sung chim, cái này có thật nhưng thật ra trứng kiến mua mắc tiền mà chỉ ăn được 1 ngày, chả được bao nhiu trứng (bảo đảm để ngày t2 là hôi chua liền, nếu để tủ lạnh cho dù buột kỹ cũng có mùi) cho ăn chi vậy cho nó cực, mà chắc con nào ăn cũng sung chim ko? :))....vì thế trứng kiến lâu lâu cho ăn 1 lần để chim đổi khẩu vị chơi thì quá tốt.

11. nhsang

nhsang Thành viên Mới

xin hỏi mấy bác , bác nào cũng kiu tắm chim , nhưng tắm cách nào là hiểu quả ? vì bỏ chén nước mà nó k tắm thì sao ? vì bổi nên nó hơi khó chịu chút :(

12. hoangtulai

hoangtulai Thành viên Mới

Ko tắm thì đem nó đi phơi nắng xong đem vào nóng quá tí nó tắm àh....

13. ong cham chich

Bài này quen lắm, ôi quen lắmMý cụ chơi chim cứ xách lồng
    Sang phơi đường hẻm nhờ con nắng
    Giúp nó ngứa lông,tắm đùng đùng.

14. dong_phuong

dong_phuong Thành Viên

hehe bác phơi dường hẻm đi mấy cái lồng rồi chưa ớn sao

15. anhbig

anhbig Thành Viên

mình mới bắt 1e hút mật 5 màu. thằng e đi dạo ở ven sông tp thì mấy ku bẫy keo chim sẽ dính. 1 trống 3 mái. nó mua giá 10k điện e ra lấy.mà e nó bị dính keo chổ ngực mình phải tía nhổ sạch chổ đó. đang cho ún mật nguyên chất từ rừng :D mai mình sẽ vào cám.. ổ chim con thì chưa nở mấy bác lâu quá :D

16. ong cham chich

Mẹ bà sao khi khổng khi không
    Nhào vô chém phát, thật đau lòng
    Lồn g phơi như thế mà bị mất
    Toàn thứ cổ không mới quặn lòng

17. tanoai

tanoai Thành viên Mới

Đồng ý với bạn Sơn.
    Nhưng mình chưa bị cám trộn mật bị chua, mình nghĩ là do mật có chất chống khuẩn và thứ nữa là cám mình có thể để ngoài lồng 3 ngày không hư. Chim chưa bị dính phân hậu môn, phân từ dạng đen dần chuyển sang trắng ngà màu bạc sỉu. khô.
    Mình không sử dụng đường vì rất ngại kiến và thằn lằn :D ( mật ong thì ko thu hút bọn này thì phải :D).
    Nước thì phải thay hằng ngày, trong lồng luôn có 2 cốc nước, thậm chì có ngày mình thay những 2-3 lần :).Trứng kiến tương tự ( trứng kiến bảo quản bắng cách gói trong giấy trắng bỏ vào hũ kín hoặc trong bao nilon cột kín bò vào ngăn mát tủ lạnh, nếu không có tủ lạnh thì bạn nuôi thêm xt hay sâu để cho ăn hết trong ngày,hoặc vãi cho se sẻ cũng được :D:D)

Trừ XP ra thì mấy loại kia rất thích tắm, hễ thấy cống nước to là nhảy vô tắm liền (theo kn mình thấy), mực nước thì tầm 1,5cm là ok nhỉ :D. Xịt cho ướt rồi đem phơi chỗ râm cũng được - trời lạnh đừng xịt nước nhé:mad:):mad:)

Mới thử nuôi nước mưa làm lăng quăng cho chim ăn thử V.dp à :D

18. anhbig

anhbig Thành Viên

mình đang thuần e 5 màu mà bỏ mật kiến nó bu ghê quá các bác ơi treo đâu cũng bu hết, ko biết sao đây

19. sondt41506

sondt41506 Thành viên Mới

Dạ ! chắc mỗi người mỗi cách, cách nào cũng được, miễn là con chim thuần ăn cám chơi líu lo là OK rồi ! hihi

Bác này ra tiệm chim mua 1 cái chén tầm 4-5k/cái (cái chén trong bộ móc inox nha!). Mua về lắp vào cái móc kẽm của lồng ở nhà rồi cho vào chén ít "nhớt xe máy" là hết kiến ngay!
    Có nhiều người cắt miến vải rách nhúng cho ướt nhớt rồi buộc vào đầu ti móc cũng được. CHỉ là ko thẩm mỹ tí thôi. hihi

20. anhbig

anhbig Thành Viên

mình thuần nhanh bạn à.bỏ qua giai đoạn ăn cám trộn mật rồi. chừ đang cho e ấy ăn cám trộn đường tỉ lệ 70% đường 30% cám rồi bác. mà ăn vung vãi lắm. ăn 1 vãi 3. híc

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé