thuần chòe bằng cách để chỗ có người qua lại??

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi BảoNam_34, 8/1/13.

1. BảoNam_34

BảoNam_34 Thành viên Mới

mình nuôi chòe lữa cũng đã hơn 4 năm nay rồi hôm nay mình lập cái topic này nhằm mong các cao thủ chơi chòe lữa lâu năm vào cuộc bàn luận về
    Cách thuần chòe lữa để dưới đất chổ nhiều người qua lại như vậy có nên hay không??
    Và cho chòe ăn sâu quy có tốt hay không??
    2 vấn đề này thì chính bản thân tôi cũng đã tìm hiểu nhưng có người thì í này có người thì í kia cho nên mong các bác tham gia nhiệt tình để các dân chơi chòe nghiệp dư có thêm kinh nghiệm để chăm sóc chú chim yêu quý của mình được tốt hơn!!!Thân

Bài viết mới
  2. thuan1987

thuan1987 Thành Viên

Ðề: thuần chòe bằng cách để chỗ có người qua lại??

Theo minh thi nen de cho dong nguoi nhung chi de tam ngang nguc la dc va phai mo ao long tu tu nhung dc cai cac em lua thi mau dan hon la em cct con cho ccl an sau quy va liu diu co nguoi noi la an nhieu chim se bi nong trong ko tot minh cg dg ban khoan van de nay rat mong cac bac vao tham gia y kien de cg chia se cho ae trong dien dan hoc hoi them. Cam on cac bac rat nhieu. Than

3. ratzatgai9

ratzatgai9 Thành viên Mới

Mình mới nuôi dc 2 tháng :D . Nhưng cũng có ý kiến là chim gì thì chim , khi mới mang về thì trước tiên ủ áo lồng , treo chỗ hơi ồn tí hoặc ồn ào nhiều người cũng dc, dần dần mở áo hé áo lồng từng tí 1 , như vậy sẽ đỡ làm chim nhảy nhiều hỏng lông . Mình có nghe vài người mách chơi chim càng treo chỗ nhiều người càng tốt , nó nhảy kệ nó dần dần sẽ thuần nhưng như vậy khi thuần dc thì hỏng hết lông chim ,mà như vậy với người mới chơi sẽ rất nản và buồn :D . Thêm ý nữa mình cũng đọc đc trên này và đã áp dụng cho em 2,3 em mi ở nhà vẫn còn nhảy tung là cho ăn rất ít cám, cho thòm thèm, lúc đói nó sẽ ít nhảy, thi thoảng mình đi ra đi vào cho 1 con sâu hoặc nửa ngày lại cho thêm 1 ít cám vào cóng ( nước thì đầy đủ nhé ) . Làm như thế mình nhận thấy chim mình ít nhảy hơn và để nó cảm nhận dc mỗi lần có người đến là có thức ăn thì nó sẽ đỡ nhảy.
    hehe 2 e chòe bổi mới mua ,1 em dc 1 tháng chòe lửa bắc đã chuyện líu ríu ,1 em chòe lửa nam dc gần 3 tuần hôm nay cũng đang hót chuyện rồi . Mùa này miền bắc lạnh mà chim mình bắt đầu chuyện kể cũng vui :D

4. chipchichchoe

chipchichchoe Thành viên Mới

Như mọi người cũng đã biết,cũng là 1 phan của chòe...e cũng có ít lời xin ae tham khảo...Đặt đất cũng rất tốt nhưng lại phải vào đúng thời điểm cũng như cho ăn sâu vậy,lúc nào thì nên cho ăn,cho ăn tỉ lệ ntn thì dc đó là cách riêng của mỗi người nhưng theo e thì chòe lửa thì nhất thiết phải có sâu quy và dế thì mới căng lên dc....ae có j cứ trao đổi ah

5. Choe concuong

Choe concuong Thành viên Mới

co 4 chu choe lua gia 800k hot to, da thuan duoi dai 18cm

6. luatuyhoa

luatuyhoa Thành viên Mới

theo mình thì cái gì cũng có hai mặt, nếu để chổ đông người qua lại thường thì nhiều con sẽ dạn hơn nhưng không phải là mau thuần hơn mà nhiều khi là ngược lại, Nuôi chòe lửa không hấp tấp mỗi con mỗi tính chẳng con nào giống con nào nên theo mình thì cho chim dạn với chủ trước rồi dần dần mới tiếp xúc người lạ, cho chim tiếp xúc với người lạ cũng cần có pp.....sâu quy tất nhiên là tốt rồi, nếu không cho ăn sâu quy o lẽ đi bắt sâu xanh, sâu đỏ về cho nó ăn à, ai mà rảnh chứ%%-%%-%%-%%-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-%%-%%-%%-%%-%%-%%-

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé