Thời gian nên mua CCL

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi famels01, 14/3/13.

1. famels01

famels01 Thành viên Mới

Em đang băn khoăn không biết bây giờ đã nên mua CCL chưa hay đợi mấy tháng nữa có chim non hãy mua hả các bác

Bài viết mới
  2. robin

robin Thành viên Mới

Ðề: Thời gian nên mua CCL

Dạo này thấy mấy tiệm lửa bổi về cũng nhiều, đuôi ngắn khoảng 200k thôi, nên mua được đó bác. lời khuyên là không nên chơi lửa non vì mắc gấp đôi lửa bổi mà lửa bổi hót hay lại mau dạn nữa, khoảng 1-2 tháng là chim đứng lồng và dạn lắm rồi.
    Khi chọn chim thì bác lựa con nào nhỏ con thì đẹp hơn bự con, dáng trường (dài), mỏ dưới mỏng, mũi thông, tuyệt đối không bao giờ chọn con nào mỏ chấu (đầu mỏ trên dài hơn và cụp xuống dưới) vì loại này mỏ và móng mau dài ra và nhìn không đẹp, cổ thắt, đầu xà (bằng) thì nhìn chim dữ hơn đầu tròn, dáng đứng cao cầu, siêng kêu tạch tạch, khi bắt chim ra thì xem kĩ móng mỏ đầy đủ không, vạch mỏ ra xem họng đen thì càng tốt.
    nếu chăm tốt và may mắn thì về khoảng 1 tuần đã hót, còn xui lắm thì qua 1 mùa là hót cũng được rồi.

Last edited by a moderator: 14/3/13
  3. mrhungdhv

mrhungdhv Thành viên Mới

Nuôi CCL mà tính nuôi non thì vứt. Ráng mua 1 con bổi về thuần tầm vài tháng là đứng lồng, đút dế ăn ầm ầm. Chưa kể nuôi non lên đuôi khó mà dài quá 15cm ( đối với lửa bắc). Nếu muốn nuôi CCL non thì mình khuyên nên chọn con mái để sau ốp bổi thì đc. Cũng giống như họa mi non, mua mái thì giá cao hơn chim trống

4. famels01

famels01 Thành viên Mới

Vâng em cảm ơn hai bác nhé. thế e phải tìm ngay 1 em mới được

5. balua_saigon

balua_saigon Thành viên Mới

phải chi bác ở sg em chia lửa con cho choi, gia lai và daklak có lửa con rồi, mới bắt 4 con hơn 1 tháng tập đá tay cho zui hjhj

6. famels01

famels01 Thành viên Mới

Hix e lại ở tận Lạng Sơn cơ @-)

7. zoster

zoster Thành viên Mới

Em cũng mới chơi, mùa này kiếm khắp SG chả có con nào Lửa bổi đuôi dài quá 19 cả. Có bạn nào biết ở đâu bán Lửa bổi đuôi dài chỉ mình nha. Chỉ thích Lửa bổi đuôi dài thôi (cỡ 21-22 càng tốt) chứ ko thích mua Lửa đã có mùa vì em đang tập thuần 1 con Lửa bổi theo cách các anh em bày trên 4rum. Em thì đang thích nguồn chim Nam Cát Tiên hay Mã Đà. Ai có ngừoi quen đánh chim bổi pm cho em nha.

8. chaomaosathay

chaomaosathay Thành Viên

chổ mình thì có nhưng xa chổ bạn ở wa. mình ở tận kon tum lun, ko giúp được bạn rùi

9. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

mình thì nghĩ SG là nơi chơi nhiều lửa. Đuôi 21-22 đối với lửa Nam thì cũng ko hiếm đâu. Giá bổi đuôi tầm đó ra đến HN là khaongr 1.2 triệu

10. mrhungdhv

mrhungdhv Thành viên Mới

Ở trong nam thì giá chỉ tầm 500 - 700k thôi, về bắc chim đã bị đội giá lên nhiều.
    PS: Nuôi lửa bổi thực sự ko lắm gian nan vất vả như chòe than, con nào khó lắm thì cũng chỉ ngang thuần con chào mào thôi. Trong thuần lửa bổi thì chỉ có chú ý bộ lông đuôi, nhiều ae trong quá trình thuần cho CCL đứng lồng xong thì đuôi ko còn sợi nào

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé