Tại sao không chọn CCL mỏ két ??

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi bachkhoant, 23/4/11.

1. bachkhoant

bachkhoant Thành viên Mới

Trên forum em thấy nhiều bác hướng dẫn kinh nghiệm chọn chim và có nhắc đến " khi chọn chim không được chọn chim mỏ két (mỏ trên dài hơn mỏ dưới 1 chút, hơi cong xuống). Xin các bác giải thích rõ hơn được ko? CCL mỏ két có ảnh hưởng gì đến phong độ chim (tiếng hót, chất lửa của chim, ...)???
    Bởi, cơ bản là em đang sở hữu 1 em CCL mỏ két , xét về hình dáng là ok, Chất giọng chim thì khỏi chê - hót giọng rất to và dài, khi hót giống như muốn áp đảo đối phương, nhiều lần đem chim ra hội chim ở Huyện cho đá vài trận đều thắng , và có biệt danh là sát thủ . (Em chưa chụp hình nên chưa up lên cho các bác xem được, sẽ up sau).
    Mong các bác trả lời giúp em ! Thanks !

Bài viết mới
  2. namphong

namphong Thành viên Mới

Ðề: Tại sao không chọn CCL mỏ két ??

Tại vì đa số bị ảnh hưởng theo xu hướng chọn chim “Nhất tướng - Nhì lông – Tam môi – Tứ cách”. Bạn có thể tham khảo theo link sau:

Mã:
    http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=3601
    Tất cả chỉ là liệt kê theo cách nghĩ của riêng từng người. Qua thời gian, người ta dễ dàng chấp nhận và xem đó như là một tiêu chí chọn chim tiêu chuẩn.

3. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

vì đó là cách để chọn 1 con chim hài hòa , tướng đẹp thôi ,còn hay hay dở là ở bản thân mỗi con chim thôi.
    người đẹp chưa chắc tốt ,chưa chắc giỏi và người xấu chưa chắc la người ko làm được gì .

4. bachkhoant

bachkhoant Thành viên Mới

Thanks 2 bác namphong & huythanh111, qua đây ta thấy rõ 1 vấn đề: Chim hay là do tố chất của chim, ko phải do người lựa chọn mà có. Nhiều khi cố tình săn lùng chim đẹp theo các tiêu chí , rồi cuối cùng cũng chưa chắc là hay , giống câu nói " Tốt mã rã đám" . Chính vì thế, biết chim hay không , phải hỏi kỹ người bẫy chim, còn nếu chim mua ở vựa thì phải chấp nhận hên xui , nuôi 1 thời gian mới biết.
    Topic này như vậy là Ok rồi, bác nào có cao kiến gì thêm cứ post lên ! thanks all

5. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

bác úp lên mấy chú chòe nhà bác lên coi nhé .e mê lắm chòe lửa.
    còn chọn tướng 1 con chim . tướng đẹp và thỏa mãn các điều kiện thì tốt . sau 1 tg chăm nếu nó hót hay phong cách chơi tốt thì ko uổng công rồi phải ko bạn. nếu 1 chú chơi hay mà xấu với 1 chú hay mà đẹp bạn khoái chú nào hơn .
    vì tướng con chim ko hoàn toàn phụ thuộc vao nết chơi của nó nên mới co nhiều nguoi mua chim về thuần để chơi con sau 1 mùa con nào ko hay họ thải ra con nào hay họ giữ lại .đó cũng toàn chim đẹp đó thôi . và 1 điều nữa chòe lữa mình chơi ngoài giọng hót cách choi , điệu bộ thì con cã hình dáng đẹp nữa mà bác . thế mới lá 1 con chim quý chứ

Last edited by a moderator: 23/4/11
  6. lakanguyen

lakanguyen Thành viên Mới

chơi chim cũng giống như chọn người yêu thôi bạn à.lúc đầu tiêu chì ng yêu của bạn là đẹp trước đã.sau đó bạn mới xét đến tính cách.chim cũng vậy.dáng đẹp mới hút hồn được ng ta chứ.rồi đến giọng hót...than^^

7. Suri2906

Suri2906 Thành viên Mới

Chú lửa của mình cũng mỏ két mà mãi vẫn chưa thấy em nó hót hét gì cả. Mang em nó về được 2 tuần rồi.

8. birdVN

birdVN Thành viên Mới

Mình cũng có em CCL mỏ két nè dáng đẹp hót hét cả ngày.

9. luatuyhoa

luatuyhoa Thành viên Mới

đẹp xấu cũng là cách nhìn của mỗi người thôi, tôi thì thấy mỏ thẳng đâu phải là mỏ đẹp nếu nó không hợp với dáng của con chim, với lại mọi người cho rằng mỏ thẳng nhanh miệng, mỏ két chậm miệng rồi đặc tiêu chí chọn chim phải mỏ thẳng từ cái đó mà họ gán cho chim mỏ két là không đẹp mặc dù nó rất đẹp và siêng hót.

10. phankh

phankh Thành viên Mới

bác này nói 9 xác luôn...mà thường chim mua trực tiếp ng bẫy thì k bàn...còn chim mua ở tiệm chim đẹp ng ta lựa ra nhốt riêng r..còn mấy em trong lồng chung thì...hên xui đi :D

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé