pro giúp e với

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi thien.nguyen, 20/1/12.

1. thien.nguyen

thien.nguyen Thành viên Mới

số là e mới bắt về 1 chú bổi. chim thì cũng tạm ổn mà bi giờ e nuôi đc 1 tuần. chỉ cần tới gần nó. nó bay wa bay lại chút là hả họng. ko phơi nắng đc. có pác nào gặp trường hợp này rùi cho e ý kiến có nên giữ lại nuôi hay là tuyển e khác nuôi dị mấy pác. mà giứ lại nuôi thì có cách nào trị cho nó ko? nó bi giờ hót gió cũng hơi lớn rùi. ăn uống bt. các pác cho e ý kiến nhen

Bài viết mới
  2. Y học bó tay

Y học bó tay Thành viên Mới

Ðề: pro giúp e với

kệ nó đi bác nó cứ hót sổng là ok để nuôi đc.chúc bác có chú chim đẹp

3. pedau1983

pedau1983 Thành viên Mới

Bạn nên trùm áo lồng lại cho em nó (trùm 1 nữa thôi ) để chổ có người qua lại 1 thời gian rồi hãy mỡ hết áo lồng ra .Như vậy chim sẽ kô bị hả họng như bạn nói .Lý do chim hả họng vì( sợ người +lạ chổ +ko wen bị ở trong lồng +ko wen thức ăn) Mình chỉ có thể giúp bạn được vậy thôi ^,..,^ Anh em cứ chém thoại mái .Kinh nghiệm của em chỉ vậy thôi [-O<

4. thien.nguyen

e này thì hót gió rùi mà chỉ cần thấy ngừ là im lặng ngay. e nó hiện giờ đã bung hết áo lồng . nếu như đứng cách lồng khoảng 1 cánh tay của e thì nó đứng yên ko bay chỉ chạy cầu wa lại thui. còn thức ăn thì e cho ăn sâu quy vs trứng kiến 24/24. cám thì để cho có lệ thui chừng nào hót sổng thì e mới tập vào cám như pác shama nói ák. ko bík chú này có tương lai ko nữa chứ nó còn lữa rừng họng đen, lông cổ đen. mình mới chơi. hiện giờ đang nuôi 2 chú. chú nào cũng dị nếu có ngừ thì ko hót im re. còn treo chỗ nào mà ko có ngừ là hót liên tục.

5. Tu Binh

Tu Binh Kết nối đam mê

Nếu là chim mộc thì bạn phải che áo lồng lại & để cho đông người qua lại sau đó dần dần mới hé ra chứ:D

6. thien.nguyen

có pác nào có ý kiến nào nữa ko? cho e xin đi. giữ cho mình làm gì cho mệt dị hơ

7. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Mình có nói bạn bung áo lồng sớm cho em nó nhảy hả họng vậy đâu ??? Cứ trùm lại để hở khoảng 30 thôi .Cho sâu quy để giữ lửa là tốt , hạn chế cho ăn trứng kiến đi . Cho ăn cào cào nhiều vào ... chim hót sổng rồi thì tập ăn cám và mở áo lồng từ từ , chim chơi rồi thì mới biết có nên giữ nuôi hay kg ? Chim bổi thì từ từ , muốn nó chơi tốt thì phải mất 2 đến 3 năm lận ... kiên nhẫn bạn ơi ...thân...

8. thien.nguyen

dị là bi giờ mình nên trùm áo lồng lại chỉ để hở 30 thôi và cho sâu quy 24/24. ở mình thì ko có cào cào dù có thì mấy tay chơi khác cũng bắt hết. hầu như là tuyệt chủng ák. nhà mình hiện giờ nuôi 2 em. có 1 em đc 1 tháng sáng nào cũng hót sổng vs lại trong ngày cũng hót hơi to. ko bík e này có bị đè hay ko nữa? mà sẵn đây pác cho mình hỏi sao 2 con nhà mình ko có ngừ mới hót còn đang hót mà nghe tiếng ngừ đi tới là im ngay. nó mà thấy ngừ là nín ko hót gì cả. pác bík làm ntn để chú nó hót bt ko? mà mình ra cội hỏi mấy ngừ ngoài đó. ngừ ta nói nếu tắm nắng thì nó hã họng thì kệ cứ phơi khoảng 10 15' dì đó rùi mới đem dô chứ tắm nắng mà hã họng rùi đem dô liền thì sẽ ko dô lữa. trên diễn đàn thì nếu hã họng thì đem dô. ko bíknen6 làm theo cách nào nữa. pác có kn chỉ giáo giùm. tks vì đã góp ý. thân

9. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Bạn lại nôn nóng nữa rồi , chim bổi chưa có mùa lông nhà mà bạn cứ đòi nó dạn dĩ bung áo lồng ra là hót như chim thuộc hả ? Mình đang nuôi 1 con 2 mùa lồng rồi mà bung ra thì vẫn nhảy như cái mái đấy có sao đâu ... Cứ từ từ đi , mấy người ngoài cội chổ bạn chơi đó nuôi lửa bao lâu rùi ? Họ có biết chòe lửa sống ở những cánh rừng như thế nào và tập tính ngoài tự nhiên của nó ra sao kg ?
    Bạn đừng nghe ai nói tùm lum hết , nuôi chim thì phải kiên nhẫn , muốn gì thì phải nuôi em nó qua 1 mùa lông nhà thì mới gọi là nuôi được và lúc đó sẽ biết nó như thế nào ....thân ... Mà ráng tranh thủ kiếm cào cào cho nó ăn nhe ...

10. thien.nguyen

tks pác vì những kn quý báu. để mình cố gắng chăm nó xem thử sao. thân

11. thien.nguyen

pác shama ơi cho mình hỏi cái này. mình mới bắt đc 1e từ ông chú. con này mới vừa xong lông. ổng nói đuôi còn ra nữa nên về cho ăn trừng kiến. bắt về cũng đc 1 tuần rùi. ổng kiu đem ra cội chơi thử. mình đem đi đc 3 lần. nhưng sao nó hót nhỏ và ít hót lắm chỉ đứng nhìn và đánh đuôi lâu lâu mới hót. đem về nhà lại thì thấy hót nhìu hơn. mới hôm wa đem đi tiếp thì thấy hót to hơn và nhìu hơn mấy lần đầu. pác cho e hỏi làm sao cho nó hót nhìu và to như mấy con kia vậy pác?

12. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Bạn lại nôn nóng nữa rồi , cứ cho chim ăn uống và tắm táp cũng như phơi nắng hằng ngày đi , chim còn yếu lửa mà bạn đi dợt liên tục như vậy thì có môn suy chim luôn đó , khoảng cách lý tưởng giữa 2 lần dợt là 2 tuần . Kg bao giờ để chim chơi quá sức và tránh treo gần những em hay quá trong thời gian chim yếu lửa . Để chim có thời gian phục hồi sức khỏe sau mỗi lần dợt và có thời gian tụ lửa nửa , quan trọng là tinh thần của chim ngày một tự tin hơn ...(đó là cách mình vẫn thường làm ...) thân...

13. thien.nguyen

tại từ trước tới giờ ko có con nào chơi đc hết. hôm nay có nên hơi hấp tấp 1 chút. con này thì từ trước tới giờ chưa đi lần nào hết. mà lần đầu tiên đi thì cũng múa bt nhưng hót thì ít và nhỏ. bi giờ thì hơi đỡ rùi hót cũng to. mà khi tới là mình bung áo lồng ra liền lun. ko bík 1t.gian nữa sẽ thế nào nữa. để xem thữ. tks pác nhé. thân

14. vanngoc_1997

vanngoc_1997 Thành viên Mới

chào pác shama cho e hỏi 1 câu nhaz ! ngoài chim bổi còn những chim j nữa ? tai hum wa ra tiệm mua con chim bổi nuôi cho vui nhưng hết hàng nên e mua 1 kon ccl khác 400k mà ổg nói là 1 tuổi lồng j j ấy ! nếu con chim như thế thì phải nuôi như thế nào ? mà con này kêu tạch tạch suốt ! nhưng đuôi hơi ngắn ! khi nào rảnh e pót hình chú lên cho bác koi nhaz ! thanks bác trước . hjhj . pi jo e toàn cho nó ăn sâu gạo !

15. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Chim cò thì nhiều giá lắm , rảnh thì pót clips lên cho mọi người xem cùng nhau đánh giá ... về cách cho ăn và chăm sóc thì có nhiều bài trên diễn đàn rồi ... bạn tìm đọc thêm đi ... thân...

16. pht_pro

pht_pro Thành Viên

Bạn mua chim rẻ vậy ta, up hình cho mọi ngươi cùng xem

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé