Phân Ngực Hồng thế này có ổn không các bác ???

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi knonlylove, 1/3/14.

1. knonlylove

knonlylove Thành viên Mới

em ở SG ạ, qua tết em nuôi 1 em ngực hồng từ lúc non, từ ngày đem về tới hôm nay là 13 ngày rồi ạ.
    em cho ăn bột loãng , em thì ko nghĩ phân này là bị tiêu chảy vì em nó ị như vậy 13 ngày rồi, cơ thể vẫn phát triển tốt và lanh lợi :D . nhưng vẫn lăn tăn nên pót lên hỏi ý kiến các bác cho e yên tâm ạ.

đây là hình lúc mới đem về nhà , chắc cỡ 10 ngày tuổi phải không các bác, em cột nơ đỏ là của mình, em kia thằng em mình bắt về nuôi rồi (về dc 5 ngày đã chết :((

[​IMG][​IMG]

2. nokia6670

nokia6670 Thành viên Mới

Ðề: Phân Ngực Hồng thế này có ổn không các bác ???

không ổn lắm, phân với nước lẫn nhau

3. dinhtrunghieu1

dinhtrunghieu1 Thành viên Mới

Vẹt nhà bác thế nào rồi. Vẹt nhà em cũng như thế này lo quá

4. 8Gol.D.Roger8

8Gol.D.Roger8 Thành viên Mới

đây là tình trạng bị tiêu chảy đó bạn . Mình cũng vừa mới nuôi 1 em NH cũng bị tình trạng tương tự như trên nhưng giờ đã đỡ hơn hẳn ! Nếu tình trạng này kéo dài thì chim bạn sẽ bị mất nước và thiếu dinh dưỡng gây kiệt sức và chết .
    Để khắc phục bạn có thể pha thêm nữa gói cốm vi sinh ( mình thường dùng loại Antibio màu xanh ) vào 1 lần cho ăn để hổ trợ hệ tiêu hóa và cung cấp điện giải . Sau đó ta đến tiệm thú y để mua thuốc chuyên dụng cho trị tiêu chảy ( thường là khuẩn Ecoli gây nên vì thế chúng rất nhạy cảm với các kháng sinh phổ rộng ) ở đây mình gợi ý là thuốc trị tiêu chảy EN-10 ( có bán tại các tiệm thú y ) chuyên trị tiêu chảy và thương hàn . 2 lần / ngày mỗi lần 2 giọt ( có thể pha cùng với thức ăn hoặc nhỏ trực tiếp vào miệng ) !
    Chúc pé vẹt mau khỏi nhé . Thân ái và quyết thắng ^^

5. xhero2211

xhero2211 Thành viên Mới

theo mình thấy cho ăn bột thì phần lớn phân toàn thế này hết mà.

6. manchim

manchim Thành viên Mới

Em nH của mình cũng vậy cho ăn bột thì phân nó như vậy thôi àh chứ nó vẫn tiêu hóa và mạnh khỏe bình thường thậm chí kêu la inh ỏi luôn.

7. hungcui

hungcui Thành Viên

xích của tôi lúc mới về cũng thế nè giờ nhìn nó đô con đuôi dài nhìn như lý đức nè hehe yên tâm nhé bạn nếu em nó không ị được mới sợ còn ị được là không sao tại ăn bột loãng thì nước sẽ theo phân ra ngoài nó đâu có ku đâu mà đái hehe

8. khivuong

khivuong Thành viên Mới

Bạn cho ăn bột gì mới được. Nếu là gạo+sữa thì phân thế đúng rồi. Còn là gạo+trái cây thì xem lại nha.Chim ăn bột phân vẫn khuôn như thường.

Last edited by a moderator: 15/4/14
  9. manchim

manchim Thành viên Mới

Bạn khivuong trộn bột có đặc không, mình thì trộn bột nó hơi loãng xíu. Nếu được bạn cho mình hình bột bạn trộn thì quá ok, cám ơn

10. khivuong

khivuong Thành viên Mới

Chim mình tự uống nước được nên mình pha bột sền sệt chứ không loãng. Với lại thức ăn loãng xíu thì chim đi nước nhiều thôi. Bạn thử cho ăn thì bít mà.

11. manchim

manchim Thành viên Mới

Con của mình fa hơi loãng, em nó ở trong thùng, thấy phân cũng giống hình bạn kia up hỏi. Em nó tiêu hóa vẫn bình thường hoạt động đi lại khỏe la inh ỏi.

12. dinhtrunghieu1

dinhtrunghieu1 Thành viên Mới

Nh nhà em cũng giống như vẹt của knonlylove bị như thế đã 10 ngày rồi không hết lo quá 2 hôm nay con đúc còn không chịu ăn nữa chứ phải bơm nhưng em nó đã bay chập chững rồi ( em không biết nó bn tuổi rồi mà moc lông gần đủ rồi chắc cũng cỡ 1 tháng 10 ngày) ai biết cách nào không chỉ em với em đã cho uống thuốc streptomycine với trộn cốm biobaby với bột cho nó ăn nhưng sáng nó đi phân sệt màu xanh sẫm bây giờ thì đi phân nước có mấy hạt kê vì nó đã biết mổ ăn nhưng lười lắm lâu lâu chỉ mổ vài hạt

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé