Nuôi than đẻ.xe

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi chim_den78, 20/12/13.

1. chim_den78

chim_den78 Thành Viên

Anh em nào đã nuôi than đẻ roi vào tư vấn em cái. Mình có em than mái nuôi đầu vụ. Mình muốn hỏi khi nào em nó chịu trống và đẻ đc nhỉ. Mà than mái bắc . Than trống Nam thì có than con là nam hay bắc?????

2. thanhtu88

thanhtu88 Thành Viên

Ðề: Nuôi than đẻ.xe

Than non đầu vụ nếu ghép đẻ thì cũng có thể sinh sản được rồi nhưng phần ấp ứng thì còn chưa bằng than nhiều vụ. Còn phần ghép với than trống nam hay bắc đều được bạn ạ, chỉ quan trọng là chúng hợp nhau là ok. Đầu tháng này mình cũng mới ghép hai đôi. Một đôi là cặp bố mẹ năm ngoái, một đôi là trống bổi (nhưng cũng đã thuần thuần tí rồi) và chim mái cũng là chim đầu vụ. Hôm đầu thả chung thì chim trống có đuổi chim mái để cướp mồi, nhưng mấy hôm này thì thấy đỡ rồi. Có vẻ như chúng đã dần quen nhau rồi.

3. chim_den78

chim_den78 Thành Viên

Mình cám ơn bạn. Sáng tuần làm cái avi cho em nó vậy.

4. tuhu11111

tuhu11111 Thành Viên Tích Cực

có bác nào nuôi choe than sinh sản thành công ko vậy? nếu có chia sẻ em chút kinh nghiệm nha

5. MrDat

MrDat Thành viên Mới

ae coa cap nao de chua? chia e 1 con trong nha, ae nao chia lai 1 con goi vao sdt 0926855161 cho gja nha.

6. ThanHP

ThanHP Thành viên Mới

Than bố Nam, than mẹ Bắc theo mình than con sẽ ra Trung. than mái 1 vụ là có thể sinh sản đc rồi. Quan trọng là cách ghép ntn

7. Lãng Tử HN

Lãng Tử HN Thành Viên Tích Cực

Ghép được đúng cặp để đẻ luôn là rất khó, vì đa phần 2 con khác tổ sẽ khó cặp với nhau.
    Có 2 cách để bác có 1 cặp đẻ được trong avi:

1. Vào khoảng tháng 2 bác đi mua 1 ít ống tre đường kính khoảng 8-10cm, 1 đầu để nguyên đốt, 1 đầu cắt thủng, cắm các ống đó lên tum hoặc dưới mái nhà, boss điện (vắng người, không cho rơm rác sẵn vào nhé). Cặp chòe thiên nhiên sẽ vào đẻ, công việc là chỉ rình vào đêm trèo nhẹ nhàng lên úp cái cửa lại là bắt được cả cặp.

2. Tầm tháng 3,4 bác ra chợ mua cả ổ, kiểu gì cũng có 1 cặp đực và mái, nhốt cặp chung ổ vào avi kiểu gì cũng đẻ được và thuần.

Avi nuôi đẻ :

+ Rộng rãi, cao, bên trong trồng cây tương đối nhiều và có bụi rậm rạp. Phía trên lắp ống tre như trên, hoặc cái chum nhỏ để nghiêng.
    + Không gian rộng rãi, vệ sinh mà không phải chui vào avi để dọn phân, có chỗ để chim bay nhảy, nhưng phải tuyệt đối yên tĩnh nó mới chịu đẻ.
    + Khi chim tha rác, cấm không được sờ vào hoặc nhòm vào, chim sẽ bỏ ổ hoặc bỏ ấp.

Gian truân đấy bác, không dễ như nuôi manh manh, yến, cu gáy, vẹt hồng kong....đâu bác ơi. Còn những cái clip trên youtube quay đa phần là anh em bắt cả ổ bố mẹ và con thả vào avi , tình mẫu tử vốn có trong bố mẹ, con kêu đói thì nó quên sợ và đút ăn thôi ah. Thân mến.

8. thanhtu88

thanhtu88 Thành Viên

Ghép than đẻ là do kiên trì chăm sóc và quan sát từ đó rút ra được kinh nghiệm. Mình chẳng cần phải bắt cùng tổ, Chuồng nuôi thì cũng không rộng lắm nhưng vẫn ghép đẻ thành công, không những một đôi mà hiện giờ đang nuôi ba đôi đẻ thành công. Năm nay đang ghép thêm một đôi mới nữa, ban tối để ý thấy đậu ngũ cùng nhau rồi, chắc là lại ưng nhau rồi.

9. KhanhDaiCa

KhanhDaiCa Thành viên Mới

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=4baX0LHVxRc[/YOUTB]
    Có thể có ích với bác chủ nhé, mình dùng cái rỏ làm tổ, chim mái bổi, để ngay sân ng đi lại đầy vẫn đẻ, nói chung chim mỗi con 1 tính bác phải quan sát con chim của mình, con chim mái của mình mùa trước đẻ 4 lứa, mà lứa đầu chưa cho đực vào nó cũng tha rác làm tổ, thấy nó làm tổ mình mới cho đực vào bạn à, chẳng cần ghép j cả mà vẫn đẻ ấp 5 trứng ngon lành
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=4baX0LHVxRc[/YOUTB]

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé