Nhờ các cao thủ về khuyên giúp đỡ

Thảo luận trong 'Các vấn đề chung về VK' bắt đầu bởi votan2011, 18/10/13.

1. votan2011

votan2011 Thành viên Mới

Mình có chú khuyên non nuôi từ đầu mùa đến giờ,chú cũng xong lông lá rồi,cách đây 1 tháng thấy chú đi chuyện to cả ngày mình liền cho ăn thúy tuấn 2.Nhưng từ lúc lên cám đến giờ cũng đã dc tháng rồi mà chú ta vẫn cứ đi chuyện cả ngày chứ chưa thấy líu.Chế độ chăm thì hoa quả đều,cách ngày tắm một lần,mồi tuơi thì mình cho ăn chắc dế vì nhà có con nhỏ cho ăn sâu sợ nó bò lung tung.Nhờ các bác chỉ giúp xem có cách nào cho em nó mở mỏ líu dc kô,hay là do tố chất e khuyên mình không líu dc.Thanks các bạn nhiều.

2. zuzulemlinh

zuzulemlinh Thành Viên

Ðề: Nhờ các cao thủ về khuyên giúp đỡ

chim đã hót chuyện rồi thì là chim đực rồi. líu chỉ còn chờ thời gian và chế độ chăm sóc thôi. nhà bạn nuôi nhiều khuyên không? nếu nhiều thì đã có em nào líu chưa? bạn phải cho chim non học líu từ các bậc đàn anh,thì nó mới bị kích thích và nhanh líu.. hoặc bạn có thể mở file mp3 có giọng khuyên mái để kích líu.. (thỉnh thoảng cho nghe khuyên mái thôi).. nếu vẫn không thấy tiến triển thì có thể đổi cám.( hiện nay cám về khuyên thì bạn có thể tham khảo 2 loại này đang được tin dùng : 1 là cám HIỂN BẢO KHÁNH ,,2 là cám Tuấn CÓNG ).. chúc bạn có chú chim sớm líu. thân!

3. tusisontay

tusisontay Thành Viên

nuôi khuyên thì phải kiên trì chứ không vội đâu bạn, có khi chuyên cả năm mới líu ấy chứ vài tháng là chuyện thường,.chứ không phải lên cám là líu ngay đâu.

4. Magnetica

Magnetica Thành Viên

những con này hơi chậm mỏ cho ăn cám nặng 1 tý là líu ngay
    chim líu rồi thì cho ăn dế chứ dế để điều chứ đã chậm líu mà ăn dế nhiều thì lâu hơn

5. votan2011

votan2011 Thành viên Mới

Cảm ơn hai bạn nhiều,mình cũng mới tập chơi khuyên thôi,đây là e khuyên non đầu tay và cũng duy nhất mình có nên cưng e nó lắm.Trước đây e nó bị con mèo nhà hàng xóm mò vào buổi đêm vồ hụt,mình chạy ra thấy lồng gãy mất mấy bạn kô thấy chim đâu cứ nghĩ nó ra đy rồi,ai ngờ trưa hôm sau nó ở đâu bay về đậu trên cửa sổ đòi ăn,từ lúc đó mình càng quý nó hơn.Vậy cứ chăm đều tay là dc nhỉ,vì ở chỗ mình cám thông dụng là thúy tuấn,cám Hiển vs tuấn cóng cũng có nhưng mình sợ thay cám kô biết cách điều dưỡng lại hỏng chim.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé