Nhờ các bác tư vấn dinh dưỡng cho chú xích nhà mình ốm yếu quá

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi tienchipcoi, 18/8/13.

1. tienchipcoi

tienchipcoi Thành Viên

Chú xích nhà mình mới bị dính mưa từ cơn bão lần trước nên bị cúm mấy ngày nên bình thường đã gày gò giờ lại càng gày gò hơn.
    Nay nhờ các bác tư vấn vấn đề thức ăn dinh dưỡng cho chú, bình thường chú thích ăn đồ ngọt nên mình hay mua bánh kẹo và hoa quả cho ăn, đến bữa cơm mình lấy 1 phần cơm và đồ ăn như thịt, cá nhưng bé ăn rất ít, cảm giác thấy nó chỉ ngửi qua loa thôi. Từ lúc mua về giờ bé gày đi hơn rất nhiều, rất mong ae tư vấn dùm cho chú mau béo tốt lại:">
    Chân thành cám ơn các bác@};-@};-@};-

2. Supper_Dream

Supper_Dream Thành viên Mới

Ðề: Nhờ các bác tư vấn dinh dưỡng cho chú xích nhà mình ốm yếu quá

mưa bảo mà bạn để em nó ở ngoài vậy sao . Người còn hok chịu nổi thì làm sao chim chịu được.Mình chỉ thấy bạn nhắc đến cho em nó ăn bánh kẹo thịt cá mà ko thấy cho ăn trái cây . Trái cây có nhiều vitamin đề kháng cho cơ thể rất tốt .Bạn nên cho em nó ăn nhiều thức ăn tự nhiên hơn là cho ăn đồ ăn có chứa nhiều dầu mở ,và đạm

3. dovuhoang

dovuhoang Thành viên Mới

Con của bác giống con của em mà con cua em sao mỏ nó mầu nâu đen nhỉ

4. Supper_Dream

Supper_Dream Thành viên Mới

Con của bạn là Ngực Hồng còn con này là Vẹt Má Vàng thường gọi là Xích 2 loài này khác nhau giá cả củng chênh lệch

5. GoldenCanary

GoldenCanary Thành viên Mới

Chào bạn,chế độ dinh dưỡng với kẹo ngọt và thịt nói chung là không phù hợp với đa số loài vẹt. Nó đói quá thì buộc phải ăn nhưng cơ thể nó không sinh ra để tiêu thụ tốt thức ăn như vậy. Bạn nên cho ăn hàng ngày khẩu phần đa dạng ở VN ta thường có, gồm:

- Thức ăn rau củ: Bắp non, đậu các loại (đậu cô ve, đậu đũa), cà chua chín, rau cải ngọt, rau ngò tây, rau bó xôi, bí xanh, bí đỏ, khoai lang, đậu hà lan, bông cải xanh, bông cải trắng, ớt chuông và ớt cay, carot, củ cải ngọt... và các loại trái cây hơi cứng vị nhạt: như ổi, mận, lê, táo, nho... - những thứ này cắt miếng vừa ăn. Thỉnh thoảng có thể cho ăn xoài chín, chuối, sơ ri, nhãn,... nhưng chú í ăn xong thì nên bỏ phần thừa vì những loại quả nhiều ngọt sẽ nhanh bị ôi thiu với khí hậu nóng.
    Tất cả những thức kể trên có thể tìm thấy thường xuyên ở tủ lạnh gia đình hoặc ở chợ VN mình. Không cần cầu kì mua thức ăn ngoại hoặc những thứ trái cây mắc tiền. Yếu tố quyết định chính là SỰ ĐANG DẠNG trong khẩu phần ăn của loài vẹt.

- Thức ăn hạt hỗn hợp: hạt hướng dương, hạt đậu phọng, hạt kê lớn, hạt láng hamster (láng tròn). Với các loại hạt rất cứng như hạt đậu xanh, đậu đỏ, đậu đen: bạn ngâm nước hơi ấm cho hạt nở mềm. Khi hạt đã trương nở ra thì vớt vẩy khô rồi cho chim ăn trong ngày.
    - Thức ăn công nghiệp hỗn hợp: bạn có thể cho bé ăn thêm thức ăn công nghiệp thường bán cho vẹt như ở forum này các bạn thường dùng.

Với một khẩu phần ăn đa dạng thì chim sẽ ăn uống tốt hơn vì nó được lựa chọn thức ăn, được ngắm nghía và kích thích khẩu vị. Bạn sẽ nhận thấy các loại quả củ màu đỏ nó sẽ thích chọn ăn trước vì chúng thường thích màu đỏ.

Đây là món rau củ tôi thường dùng cho mấy chú vẹt ở nhà:

Last edited by a moderator: 20/8/13
  6. hoang_sontung

hoang_sontung Thành Viên

Bài viết của chị Gc đã rất chi tiết! Chủ topic và ae mới chơi lưu ý giúp nhé!

7. tienchipcoi

tienchipcoi Thành Viên

cám ơn các bác, nhưng chú vẹt nhà em đã ra đi sau mấy ngày ốm yếu rồi các bác ạ:(

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé