Nhờ AE tư vấn nuôi choè non lông báo không lộn.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi thanhnx, 8/8/12.

1. thanhnx

thanhnx Thành viên Mới

Mình mới nhập khẩu 1 e than non đang trổ lông báo lốm đốm. Mình rất thích choè than dù vẫn biết choè than nuôi non lên sẽ sinh nhiều tật nếu chăm không đúng cách. Mình không có nhiều kinh nghiệm nuôi choè, chỉ sợ nó sinh tật lộn mèo thì chỉ có nước phóng sinh. AE nào có kinh nghiệm nuôi choè thì tư vấn giúp mình phòng tránh để em nó không sinh tật lộn mèo, đặcc biệt là trong gđ đang trổ lông này với ah.

Cũng đã đọc khá nhiều bài viết về chủ đề này nhưng chưa thấy ổn lắm.AE nào biết giúp mình nhé. Tks cả nhà.

2. tranhuumanh

tranhuumanh Thành Viên

Nghề nghiệp:
    y tế
    Ðề: Nhờ AE tư vấn nuôi choè non lông báo không lộn.

Bác nuôi vào cái lồng vuông lùn chứ đừng nuôi lồng tròn.

3. dungnguyen29681

dungnguyen29681 Thành Viên

mình trước nuôi một con non thì cứ căng trước sợi dây cước song song và cao hơn cầu đậu chừng 20 cm, cứ để dây cước vậy nuôi đến khi nào nó biết hót thì tháo ra (tầm 1 mùa)

4. long2011able

long2011able Thành viên Mới

Qủa là vấn đề khó khăn...mình và mấy anh em đã nuôi v có chút ít kn trao đổi với chủ thớt.Có gì ko phải các cao niên bỏ quá cho. Nuôi lồng vuông tròn đều được nhưng nên bịt kín nóc lồng..tốt nhất là bịt bên trong, để con chim ko nhảy lên móc nóc lồng --> vì động tác này bổ trợ kĩ thuật rất tốt cho tật lộn cầu sau này.Mặt khác con chim ngoái, ngước lên thấy kín kín làn sau sẽ thôi ----> vậy kũng phòng được ngoái , ngước. chú ý là tấm che cần nhẵn nhụi đừng có râu ria thò ra, nếu ko nó nhìn thấy rồi nó nhảy lên mổ,,giật..rồi linh tinh,nhiều tật.
    Thêm nữa, trong lồng không nên cài cầu phụ, vì có cầu phụ nó cứ ngoái lên tìm..rối lằng nhằng. cóng ăn, uống nên để thấp tận đáy lồng để tạo thói quen chỉ nhảy xuống, ko nhảy lên...
    Cũng chỉ biết vậy.mong các pác chỉ giáo thêm.:-"

5. nokia8800

nokia8800 Thành viên Mới

bác này nói chuẩn, mình cũng đang áp dụng kiểu này

6. Yeu Chim Noi

Yeu Chim Noi Thành viên Mới

mách a cách này đảm bảo hiệu quả 100% a cắt lấy 1 miếng nhựa cứng hình tròn vừa cái lồng của anh . a buộc lên phần trên đỉnh phía trong lồng khi chim nhảy lên ko có chỗ bám chân vào 1 - 2 lần chán nhảy lên đỉnh lồng ngay e cũng đang nuôi 2 e và cũng làm theo cách đấy .ok luôn

7. thanhnx

thanhnx Thành viên Mới

Cảm ơn các AE đã có những tư vấn thực tiễn. Mĩnh sẽ áp dụng ngay cho em than nhà mình.
    Các AE khác còn ý kiến sáng tạo và hiệu quả riêng của mình thì hãy tiếp tục chia sẻ lên đây để AE khác cùng theo ah.

8. Mới Nuôi Mi

Mới Nuôi Mi Thành viên Mới

nó lộn Vanh thì sao....em có 1 con lộn vanh nè

9. minhhoang245

minhhoang245 Thành viên Mới

mình thì đơn giản, khi chim non nuôi còn bé lông báo, chắc chắn là nó sẽ thay lông nên hy sinh bộ lông này cũng ổn, cắt cánh tại lông, và thả rông nó trong nhà như gà áh ... cái này phải canh coi chừng mèo vờn là xong. mỗi lần cho ăn cào cào non, cả bầy quấn quýt như gà vui lắm, khi lớn lên vào giai đoạn chuyền lông báo trổ đốm đen, là sắp thay qua lông chính, thì em thả cả bầy vào aviary lớn cho tụi nó tự tập chuyền cành và tập bay ... khi ra lông cứng thế là cho chú nó vào lồng ... hihii hiện tại , chưa có em nào lộn cả, chỉ có duy nhất một con mái bị tật ngước ... bạn áp dụng thử xem

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé