mới nuôi vẹt

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Bina, 11/3/13.

1. Bina

Bina Thành viên Mới

tình hình là đây là lần đầu tiên e nuôi vẹt , e mới rước 1 bé ngực hồng về hôm qua :) bé còn non mới mọc lông cánh thôi thì là khoảng bao nhiu tuổi vậy mấy bác ? hiện em đang nuôi bé trong thùng sữa lót giấy báo mình nên thay giấy lót mấy ngày 1 lần ạ ? em đang cho bé ăn bột ăn dặm gạo sữa vinamilk khuấy vs nước ấm bé ăn nhiều lắm em pha sệt sệt nhưng khi bé đi wc thì ra phân lỏng le thì bé có bị sao không ? sau này nên nuôi bé trong lồng hay chuồng mika hay đứng cầu vậy mấy bác ? giá cả từng loại lợi và hại ? sau bao nhiêu tháng nữa thì bé sẽ tập ăn thức ăn đc ? nên cho ăn những loại nào ? đến khi nào thì bé tập bay ? có nên cắt cánh cho bé không ? ... em có tìm hiểu nhưng vẫn k rõ lắm nên mong các ace hướng dẫn cụ thể giúp em
    em cảm ơn ... hình các bé đợi sau đợt thi em up sau nhé à 1 ngày e cho bé ăn 4 cữ sáng 6h trưa 12h chìu 6h và đêm 11h thế có đc chưa ?

2. trisonlove

trisonlove Thành viên Mới

Ðề: mới nuôi vẹt

bạn muốn bít vẹt bao nhiu tuần thì phải có ảnh mới đoán đc,và bạn đừng có hỏi nhìu vấn đề quá,bạn có gi thắc mắc thi vào đây mà xem http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=39703bạn tự tìm hiểu sẽ hay hơn,khi nào thật sự cần thiết thì bạn mới nên đặt câu hỏi......

3. bichslan

bichslan Thành viên Mới

Mới tập nuôi nên có rất nhiều vấn đề cần quan tâm nên đúng là mọi câu hỏi cứ dồn dập nối tiếp câu hỏi :))Vấn đề của bạn bây giờ là chăm sóc bé thật tốt. Giai đoạn trưởng thành của vẹt lâu hơn các loài chim hót nên cứ thong thả rồi nghiên cứu thêm.

- Để nhận biết được tuổi vẹt thì bạn phải đưa hình lên thì nhiều người có kinh nghiệm mới có thể chỉ cho bạn. Như bạn mô tả thì cũng chưa đủ chi tiết để phán đoán, dù đoán bừa.

- Thức ăn hiện tại của Bina thì ko nên tiếp tục cho ăn. Thay vào đó là gạo và trái cây. Sữa ko tốt cho cơ thể.

- Phân lỏng màu vàng là bình thường khi cho ăn bột.

- Bé mới mua về bạn để ý xem thức ăn bơm có tiêu hết ko. Nếu sau một thời gian diều vẫn căng thì lên diễn đàn hỏi tiếp.

- Đêm sưởi ấm cho vẹt.

- Lót một lớp báo dày dày xé mỏng, rồi lớp giấy vệ sinh, cứ cho ăn thì lôi những giấy vệ sinh và báo dính phân bỏ đi

4. craven27

craven27 Thành Viên

1: mới mọc lông cánh thì tầm 1 - 2 tháng chưa chưa tuổi đc đâu bạn.2:hồi xưa mình 1 ngày thay 2 lần (thay những miếng nó ị lên dơ thôi), bạn ưng thay mấy lần cũng được ^^
    3: Em nó ra phân lỏng ko sao hết, chỉ cần phân ko tanh + có máu là ổn. (dư nước thì nó đái ra thôi, do ko có chỗ chứa nước đái nên nó ra cùng phân luôn ^^)
    4: Ngoài chuồng meka ra thì bạn ưng nuôi sao cũng được. (Mình thì cắt cánh + nuôi lồng, thỉnh thoảng đưa em nó ra chơi => giờ em nó ở đâu mình cũng ko biết ==')
    5: Nuôi Lồng thì nên chọn cái nào bự bự (giá thì tùy bạn muốn xấu hay đẹp, ra chợ mua mấy mét lưới mắt cáo (17k/1m khổ 1m), ra ve chai mua mấy cây sắt về tự làm chuồng rồi mua 0,5kg sơn là ổn... vị chi chưa tới 100k. Còn lồng đẹp thì đương nhiên mắc hơn... Lợi hại thế nào thì mấy bạn cũng nói nhiều rồi á ^^
    6,7,8,... : Bạn để ý có mấy topic đầu tiên hướng dẫn hết rồi á ... cắt cánh hay không là tùy điều kiện, nếu bạn nhắm em nó ko có đường nào bay lên trời thì khỏi cắt ^^

5. Bina

Bina Thành viên Mới

vẹt thì k cần lột lưỡi nhỉ ? à tại nó còn non nên mình chưa dám tập ăn cho nó ... ngta dặn là đợi lông lá ra đầy đủ hơn tí hẳn tập ăn khoảng bao lâu thì có thể tập cho nó đứng cầu 5giay. vn/thu-cung-thu-nuoi/6481006-quan-12-ket-con-viet-nam.html đây là link mình rước em nó em nó là 1 trong đám đó chưa đủ 5 post nên k post trực tiếp link được mọi người thông cảm

6. volamokim

volamokim Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Student

quá dữ ......toàn thánh trả lời câu hỏi =)) Chịu khó đọc nhìu thông tin nha bạn :D

7. bichslan

bichslan Thành viên Mới

Diễn đàn có BiLa, BiLu, BiLe, giờ có Bina

Hình thành một đội ngũ spam thì chắc thích lắm =))

8. volamokim

volamokim Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Student

quá dữ !! 5 nàng tiên spam ka ka ka ka

9. Bina

Bina Thành viên Mới

em định nui bé = mika mọi người có thể tư vấn cho e size đc k ? em định tỉa lông cho bé để bé bay k cao thôi vì chim mà k bay đc thì e nó bùn lắm mọi người thấy s ạ ?

10. mctea

mctea Thành viên Mới

Nuôi bằng mika thì chịu chơi lắm vì mika đắt phết, tầm 1m5 mới làm dc cái lồng mika, mình làm chuồng bằng tấm alu có vân gỗ+mặt trước là 1 mặt của cái lồng 60cm. Chắc là thoáng và đỡ văng đồ ăn, lông hơn nuôi lồng. Nuôi mika thì chấp nhận em nó bị bí+sợ em nó cào xước thành lồng=>>>xấu. Kích thước thì mình thấy 60x60x60 là bé nhất vì xích trưởng thành thân hình+đuôi tối đa là 60cm nếu chăm sóc tốt :))

Còn cắt cánh thì bạn cứ cắt như trên hướng dẫn, vẹt nhà mình cắt 5 cọng lông ngoài cùng vẫn bay dc tầm 6 7m, vẫn có nguy cơ bay ra ngoài bị xe cán như thường nên đừng lo nó ko bay dc.:D

11. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Nuôi bằng mika thì để Uri vào tư vấn cho hehe

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé