Mới nuôi Than, cần A-E tư vấn

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi chimnonkb, 27/3/12.

1. chimnonkb

chimnonkb Thành viên Mới

Mình mới nuôi 1 con than bổi, nuôi được 2 tuần rồi. thằng bạn mới đi bẫy về là mình mang về nuôi luôn. từ lúc mang về đến giờ cứ thấy bóng người là nó nhảy, nhưng được cái không đâm mặt. và giờ nó có điệu nhảy là đứng dưới đáy lồng nhảy lên (giống hiện tượng muốn lộng cầu). Mới đầu mình cho ăn trứng kiến và cám, theo kinh nghiệm của anh em trên D Đ, mình đã cho em nó ăn cám thành công sau 1 tuần nuôi. rồi cho em nó học tắm trong lồng tắm, và giờ em nó cũng phi xuống tắm ầm ầm rồi.

Mấy hôm nay mình nghe em nó líu, nghe nhỏ nhưng nếu kg thấy người là nó líu liên tục ( mình đi làm cả ngày nên lúc kg ơ nhà kg biết em nó thế nào?) chiều nay trước giờ đi làm mình cho tắm xong đưa vào cất, em nó vẫn nhảy nhưng vừa nhảy vừa hót chíp chíp.

Nói chung mình đã áp dụng những cách anh em truyền dạy trên D Đ để nuôi nó, mới nuôi thì cho nó ăn sâu, trứng kiến trộn cám (tự làm) để nó sống và ăn được cám, mới đầu thì trùm kín lồng, để nơi yên tĩnh, sau đó mở áo lồng chữ A.

cọng với sự kiên nhẫn nhìn con chim nhảy.

Anh em cho mình hỏi nó hót như vậy là do nhảy mệt quá mà hót hay là nó đang muốn hót xổng? mong anh em có kinh nghiệm chỉ bảo thêm để mình thuần hóa một em than đầu tay thành công. cảm ơn nhiều

2. Boiviemxinh

Boiviemxinh Thành viên Mới

Ðề: Mới nuôi Than, cần A-E tư vấn

Tốt,e nó líu chuyện vậy là tốt đó,nó muốn lên sổg nhưg còn nhát wá nên chưa tự tin thôi,chịu khó để e nó yên tĩnh thêm thời gian là dc b nhé

3. tuanduong

tuanduong Thành viên Mới

đợi nó thuần vài ba năm nữa bạn ạ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

4. mimi

mimi Thành viên Mới

khi nó nhát thì làm sao dám sổng hả bạn . bạn cứ cố gắng chăm sóc cho em nó dạn người 1 chút là nó sẽ hót sổng thôi . nuôi bổi lên như bạn là thành công đó . có những em nuôi cả năm vẫn nhát và ko chuyện trò luôn ... chúc bạn có chú than hay :)

5. thanquangngai

thanquangngai Thành viên Mới

mới chơi dám thuần bổi luôn :D..............

6. lhcuong

lhcuong Thành Viên

Thỉnh thoảng cho ăn thêm sâu gạo hoặc cào cào, cho từng con một cho nó quen mình bạn ah. Đến lúc nó nhìn thày mình cầm hộp đựng sâu là nó mừng quýnh lên ấy chứ

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé