mọi người cho mình hỏi tí

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Vinh_hn, 24/6/12.

1. Vinh_hn

Vinh_hn Thành viên Mới

Sao vẹt mình nuôi từ đầu vụ tới giờ mà mỏ vẫn chưa đen hết. Mà đã biết nói từ có khách rồi là sao .......mình tưởng vẹt phải 1 năm mới biết nói mà ..với lại em vẹt nhà mình cứ chạy trong lồng cả ngày và kêu khỏe lắm nhất là lúc có người nói to. Ai rành về vẹt giúp mình với vẹt mình nuôi trong lồng inox mái chùa loại to nhât.

2. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail
    Ðề: mọi người cho mình hỏi tí

Ngực hồng tương đối nói nhanh hơn xích , vì tuổi thọ nó ngắn hơn xích , nên tuổi thơ của nó cũng ngắn hơn xích , xích thường thì 7 tháng trở lên mới nói , còn ngực hồng chừng 4,5 tháng là nói , tuy nhiên nói nhanh hay chậm là tùy vào từng cá thể , chứ k thể nào thấy 2 con ngang tuổi nhau mà con kia biết nói thì con này phải biết nói , giống như con nít , có đứa nói sớm có đứa nói trể thôi , và cũng có trường hợp vẹt nuôi cả đời k biết nói dù là vẹt non nuôi lên ,

Còn về cái mỏ chưa đen hết thì cũng bình thường , cũng do từng cá thể , k thể giống nhau đc , như có con ngực hồng từ lúc nhỏ đến lớn thì ngực đã hồng , trong khi vẹt ngực hồng non thì ngực xanh chứ k có hồng , còn mỏ thì có con đen nhanh , có con đen chậm , có con đầu mùa đến giờ mà mỏ chưa chịu đen , nhưng mỏ chưa đen chưa hẳn là trống , mà từ đầu mùa đến giờ mỏ đen hết chưa hẳn là mái , phải 1 tuổi mấy khi thay lông hoàn chĩnh , ra bộ lông của chim trưỡng thành thì lúc đó mới chắc chắn đc

vẹt của bạn chạy trong lồng cả ngày ? vậy vẹt của bạn có phải là chim nuôi từ non lên k, nếu là chim nuôi từ non lên thì rất dễ hiểu , vì nó đu chủ , muốn ra ngoài chơi với chủ , và nó cũng thích ở ngoài hơn là ở trong lồng , nên nó mới như vậy , lúc nó nghe tiếng người ta thì nó kêu để chú ý đến nó đó mà , những biểu hiện này thường gặp ở chim non lắm

Nói chung tất cả mọi vấn đề bạn nêu ở trên thì đều bình thường bạn à , bạn cần quan tâm chăm sóc e nó nhiều hơn 1 tí , chắc bạn mới nuôi vẹt lần đầu hả ? :)

3. Vinh_hn

Vinh_hn Thành viên Mới

bác nói đúng thế chim em nuôi non lên cứ thấy tiếng người là hét toáng cả nhà điếc tai luôn ạ. cảm ơn bác

4. congphong

congphong Thành viên Mới

Bác phát kinh nghiệm đầy mình mà bạn. hehe.

5. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

bạn đọc bài này mình có nói về la hét ở vẹt http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=18049

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé