Mới chơi CCL, Mong anh em giúp đỡ

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi nvdung, 1/5/13.

1. nvdung

nvdung Thành Viên Tích Cực

Mình hôm nay mới mua 1 em CCL, thấy chủ tiệm bảo là mới vào cám được 3 ngày. Lúc mình đứng ở quán thì chủ quán mới lấy trong hộp ra để vào ngăn bán, trước khi để vào ngăn bán, chủ tiệm có tắm qua cho con chim, mình thấy trong hơn 10 em mới mang ra có mỗi 1 em kêu "tạch tạch" mặc dù bị ướt như chuột, các em khác đứng thu lu trong góc nên mình quyết mua em kêu tạch tạch đấy luôn. Các anh em cho hỏi :+Mình chọn như vậy có được không hay phải quan sát nhiều hơn?\
    + Vào cám được 3 ngày thì về mình nên cho ăn thế nào? "hiện tại mình đang trộn cám CCL ở quán bán cho + sâu quy"
    +Mình cho vào lồng, mở 1/2 lồng mà mình đứng xa 5m thì ok, đứng cầu,lại gần hơn sẽ nhảy lung tung, mình cần làm gì tiếp theo?
    +Bao giờ em nhà mình sẽ cất tiếng hót đầu tiên nhỉ? mình có nên cho em ấy nghe mp3 các con khác hót không?
    Mong các cao thủ chỉ giáo, mình mới tham gia nên hỏi hơi nhiều ah.Cảm ơn anh em!

Bài viết mới
  2. hoangnb1310

hoangnb1310 Thành viên Mới

Ðề: Mới chơi CCL, Mong anh em giúp đỡ

Bạn xem nó vào cám thật chưa. Trước mình mua con CCL ông bán chim bảo ăn cám lâu rồi về nhà mình trộn sâu quy với cám khô mà chỉ ăn sâu thôi. Nuôi 1 tuần vẫn chỉ ăn sâu bỏ cám lại. Sau mình phải trộn cám ướt với sâu quy thì được 3 ngày là chim vào cám. 1 tuần là chim bắt đầu hót chuyện treo ra chỗ vắng người thì hót sổng nhưng rất thưa còn bây giờ hơn 1 tháng thì chim hót khá nhiều đặc biệt là vào buổi sáng. Chỗ mình ít thấy bán sâu quy nên hầu hết là chim ăn cám + gián nhà mình nhiều gián sáng nào cũng cho ăn 5 6 con gián thỉnh thoảng lại cho ăn thêm thạch sùng chặt nhỏ

3. nvdung

Để nhận biết ra chim vào cám hay chưa làm thế nào bạn nhỉ?Mình mới mua 10k cám ở quán, mình dự định cuối tuần này có thời gian sẽ tự làm cám cho chim, liệu có xảy ra là chim ăn cám ở quán rồi,mình tự làm nó không ăn không bạn nhỉ? Chim mình đi ị thì phân màu trắng trắng. Mong bạn hồi đáp.

4. txvandps

txvandps Thành viên Mới

Chơi chim cần nhất là kiên nhẫn bạn nhé, có nhiều con hơn tháng chưa cất tiếng nữa là, nhưng khi nó đã hót thì biết mặt nhau ngay ;)).
    Bạn chọn thế thì cũng tạm, có thể con đó là khỏe nhất, có cơ hội sống tốt nhất, chứ chưa thể nói lên được điều gì về nước chơi của nó sau này, còn nhìn tướng chim thì diễn đàn ae đã post rồi. Bạn tham khảo xem sao.
    Mình nghĩ chim bạn chưa chắc đã vào cám đâu, bạn cứ sâu quy trộn với cám cho nó ăn. Kèm theo nhiều mồi tươi (dế, châu chấu,...) cho nó khỏe lại để thích nghi với môi trường mới đã. Và cứ trùm 100% áo lồng, và để chỗ vắng vẻ trong nhà, ko vội vàng bạn à. Chừng 10-15 ngày như thế cho nó chắc chắn.
    P/s: cho hỏi bạn ở đâu vậy? giá ccl mùa này ở đó thế nào bạn?

Last edited by a moderator: 1/5/13
  5. hoangnb1310

hoangnb1310 Thành viên Mới

Để ý xem chim đã ăn cám chưa thường thì nó bới ăn hết sâu thì nó với ăn cám. Phân chim thành khuôn chim mình thì phân màu vàng chắc là do màu cám. Còn phân trắng là phân ăn sâu bạn ạ. Nếu có điều kiện thì bạn cứ cho ăn sâu chim đủ chất căng lửa hơn. Chỗ mình ít thấy bán sâu nên mình phải ép cho nó ăn cám. Mới mua về thì bạn nên cho ăn cám mua vì nó đã ăn quen trong đấy thường có kèm theo thuốc tiêu hóa cho chim. Một thời gian sau với cho ăn cám tự làm vì hàm lượng dinh dưỡng cao chim dễ bị đi ngoài. Khi đổi cám khác thì cũng phải đổi từ từ bằng cách trộn cám mới với cám cũ theo tỉ lệ tăng dần cho chim quen với cám mới. Không chim dễ bị đi ngoài và thay lông,mất lửa. Đấy là theo kinh nghiệm của mình. Thân!

6. nvdung

Cám ơn anh em. Mình mua ở Kim Ngưu HN, 250k

7. tongbeo1206

tongbeo1206 Thành Viên

trộn sâu vào cám dùng mũi kéo cắt nhỏ sâu ra cho dính cám,khi nào thấy phân có mầu khác là đã ăn cám,khi đã ăn cám giảm dần sâu đi.

8. nvdung

Hôm nay đã thấy phân giữa thì đen, ngoài thì trắng. chắc bé ăn cám roài.he.

9. cuonghl1983

cuonghl1983 Moderator Ban quản trị

Đầu tiên bạn cứ cho ăn sâu đi xong tính chuyện vào cám sau (vào cám đơn giản thôi khi chim đã quen chủ)
    Khi chim quen với môi trường sống mới và khoẻ mạnh thì tiến hành vào cám,
    Vào cám bạn cắt sâu làm 3 trộn với cám khô đầu tiên trộn nhiều nhiều tí sau giảm dần, ngày cho ăn 3 bữa, ăn xong bỏ cóng ra ngoài, cứ là như vậy trong 1tuần chim bạn ăn cám ngon lành,
    (vấn đề vào cám và thuần choè lửa không khó tí nào bạn ah)

10. aniki

aniki Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ATC

nhanh chậm tùy con , m có con 2 tháng chưa vào cám dc , chết hụt 3 lần :D lần thứ 4 thì chết thật vì ko ăn dc cám

11. chaomao9x

chaomao9x Thành viên Mới

Đừng cho ăn nhiều sâu quy quá bạn ạ,tốt hơn hết là tìm được sâu gạo là tốt nhất,sâu quy làm chim mờ mắt

12. nvdung

Chim nhà mình hôm nay đã có thể sờ vào và cho ăn bằng tay rồi, chim nhanh dạn quá. Hy vọng là be nhanh dạn vì có duyên với mình chứ k phải là do chim yếu.hehe

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé