lửa bổi không hót

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi bomvt96, 7/3/13.

1. bomvt96

bomvt96 Thành viên Mới

thưa các bác!! tình hình là e có con lửa bổi nuôi được 2 tháng rồi ngày nào e củng hé áo lồng và treo chổ ng qua lại e nó đã biết ăn cám và tắm táp như vịt có điều là rất là nhát và e chưa bao h nghe e ấy hót chuyện các bác có cách nào cho e nó cất tiếng không giúp em với :(

Bài viết mới
  2. love_birds

love_birds Thành viên Mới

Ðề: lửa bổi không hót

Nuôi chim bổi là phải kiên nhẫn bác ah ! Ko riêng gì lửa các loại khác cũng vậy , vì em nó còn qúa nhát và chưa có lửa nên chưa mở miệng đâu .Bác cho em nó ăn sâu và cào cào nhiều vào , vì em nó chưa có lửa nên bác cho ăn cám thường thôi , như Ba Vì hoặc Bình Dương cũng đc , cho e nó tắm và phơi nắng đầy đủ và ngủ đúng giờ là ok . Chúc bác thành công

3. xyz_badboy_xyz

xyz_badboy_xyz Thành viên Mới

cho e nó ăn mồi tươi thật nhiều vào, k cần cho ăn cám cũng đc. Mục đích của việc này là thúc chim mau có lửa và từ đó có thể kiểm tra đc tố chất cũng như giọng hót của nó. Ngoài ra con chim khi có lửa rồi thi nó sẽ nhanh dạn. Khi kiểm tra dc giọng và tố chất rồi nếu thấy tốt thì để nuôi tiếp, còn k thì cho e nó ra đi , đỡ phải tốn nhiều tg chăm sóc mà kết quả có khi lại chẳng ra sao

4. bomvt96

bomvt96 Thành viên Mới

thank các bác giờ đành ngậm người đợi chờ thôi hy vọng sẽ hạnh phúc hjhj

5. city_hunter

city_hunter Thành viên Mới

nuôi lửa là k dk tiếc mồi tươi .

6. bomvt96

bomvt96 Thành viên Mới

ai tiếc mời tươi đâu bác e cho ăn mỗi ngày ngày thì cào cào ngày thì sâu lớn con sâu nhỏ và cám thì luôn có trong lồng sáng 8h e phơi nắng r tắm ngày nào cũng vậy mà nuôi từ mùng 8 tết tới giò chưa thấy mở miệng

7. xyz_badboy_xyz

xyz_badboy_xyz Thành viên Mới

Nhìn xem họng nó đen chưa? có khi con lửa này lúc bác đem về họng nó trắng toát nên cần fai có thời gian để căng lửa trở lại ..

8. bomvt96

bomvt96 Thành viên Mới

từ lúc mới mua về tới giờ họng vẫn còn đen mà e lựa con họng đen e bắt mà bác

9. tongbeo1206

tongbeo1206 Thành Viên

cứ đều tay như thế mà chăm rồi e nó ko phụ công bạn đâu.,nuôi chim ko vội đc đâu.mình có e nuôi 6,7 tháng giờ mới chịu hót.

10. bomvt96

bomvt96 Thành viên Mới

chim chưa hót các bác thấy có nên đem ra cội treo xa xa cho nó mở miệng không

11. robin

robin Thành viên Mới

các bác chơi chim bổi thường rất nóng vội muốn nghe chim mình nhanh hót, nhưng bác phải hiểu rằng chim nó mới bị bắt và giam cầm trong lồng thì tâm trạng nó chán nãn làm sao hót hét được chứ. bác cứ chăm cho tốt đến khi nó dạng và tâm trạng thoải mái thì khi đó nó sẽ tự cất tiếng hót thôi.
    mình có nuôi 1 con từ tháng 6 năm ngoái mà mãi đến lúc tết mới chịu mở miệng hót đó. đến nay thì hót rất căng và hót liên tục từ sáng đến tối luôn, khi kè con mái vào bên cạnh thì nó vừa ríu rít vừa vẫy cánh vừa gật gù dê dái nhìn thích lắm, tiếc là đuôi có 17 thôi. thức ăn mình chỉ cho ăn cám trứng Ba Vì, mỗi ngày 1 muỗng cafe sâu nhỏ và 4 con dế. tắm nắng và tắm nước đều đặn.
    mới tuyển được em bổi đuôi 20 đầu xà, cổ thắt, mũi thông, dáng trường đẹp tuyệt và rất ưng ý (em này giá 400k, trước tết thì chỉ 250k cho em bổi đuôi 20 thôi, ở Lâm Đồng nhé)

12. bomvt96

bomvt96 Thành viên Mới

hjhj con lửa của e đã hót chuyện r mà chỉ hót trộm thôi

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé