Lộc lá bẫy chòe than!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi mrhungdhv, 3/12/13.

1. mrhungdhv

mrhungdhv Thành viên Mới

Ở sát nhà e có bầy chòe 4 - 5 con, 1 cặp bố mẹ và 3 con non. E bẫy cả tuần mà ko vào bẫy. Hôm nay mượn được cái lưới đánh chim về căng sát nơi chim về ngủ buổi tối. Đúng như dự đoán e nó về ngủ và dính lưới luôn. Các bác chỉ dùm e cách cho nó ăn để sống sót với ạ. Nếu ngày mai nó ko chịu ăn gì thì có lẽ e phóng sinh.
    Có tý ảnh mời các bác đánh giá phát, vì bắt đc lúc chiều tối nên ảnh hơi mờ!

2. kisslove88

kisslove88 Thành viên Mới

Ðề: Lộc lá bẫy chòe than!

Bạn cắt con sâu quy làm 2 hoặc 3 xong trộn với cám ba vì . Cho ít nước và cám cho ướt xong trộn đều lên . Để mấy con sâu quy sống cho lên trên cho nó nghoe nguẩy để chim thấy còn ăn. Chùm kín áo lồng vào để hớ hé ra thôi,theo dõi xem chim có ăn cám ko, 1 hoặc 2 ngày vào cám như thế cho đến khi chim ăn cám .

3. kn02042012

kn02042012 Thành Viên Tích Cực

con than đẹp ghê đó.mỏ mỏng đẹp đó nhưng mà bạn không có kinh nghiệm thì khó mà nuôi sống chứ đừng nói thuần vì mình thấy em nó chân lên bột chắc là cũng già rừng lắm rồi.........nếu bạn muốn nuôi thì bạn lấy lòng trùm kính áo lồng chừa tý ánh sáng rồi bỏ 1 cóng sâu(dế,cào cào cũng đc),1 cóng nước rồi cho em nó vào 1-2 ngày đầu ăn như thế cho em nó sống trc đã.xong rồi thì cứ sâu cắt nhỏ trộn cám tán nhuyễn (sâu nhiều tý nhé) cho ăn từ từ rồi mõi ngày giảm sâu lại là sống thôi......nhớ trùm áo lồng kỷ tý nhe bạn..mà nói trc than bổi dễ nản lắm

4. killerman21

killerman21 Thành Viên

khó sống lắm ...... khuyện bạn nên phóng sinh nó loanh quanh nhà vẫn được nghe hót mà ! nuôi chết lại phí ra vì con này quá già để thuần rồi !

5. mrhungdhv

mrhungdhv Thành viên Mới

E nó đang cánh máu mà bác. Bình thường than già phải có cánh đen tuyền chứ nhỉ. Mà e này họng trắng hơi vàng, trên người đang có vài đốm của lông báo thay chưa xong ạ. Quả chân này là do nó mới chui xuống mương nước nên bám bùn ạ

6. kn02042012

kn02042012 Thành Viên Tích Cực

bác này kinh nghiệm gúm thế mà giả nai nhe........nếu mà còn mép vàng thì thuần còn tốt đó...........nhưng vẫn thấy hình như em nó già rồi mà ta

7. mrhungdhv

mrhungdhv Thành viên Mới

E này nhiều người xem tận mắt cũng thấy nó có vẻ già mùa, nhưng mà 2 bên cánh của nó đang có cánh máu màu vàng sậm, chân đen chứ ko phải màu xám sẫm lên bốt của chim già bác ạ. Vả lại họng đang trắng vàng, trong khi chim già mới bẫy thì toàn họng đen, e đã từng bẫy đc con bố của nó nên e cũng rất rõ, chim bố thì hót hay và nhìn dữ lắm ạ, nhưng con này quá già mùa e sợ ko nuôi đc nên thả rồi ạ, vì ở chỗ e ko ai bẫy chòe nên e nó sống cũng phải > 3 mùa ở sau vườn nhà e rồi.
    E thì chưa có kinh nghiệm chăm bổi cũng như thuần bổi, mà chủ yếu nuôi non. Nay e cũng thử với e này xem sao, ko khả quan thì e cũng phóng sinh đi thôi ạ.
    Trước e cũng đã từng vào cám và thuần chòe lửa bổi nên ko biết là nó có vào cám khó như CCL ko. Vì trước e vào cám thì mới chỉ 2 chú mà chú nào cũng 2 tuần mới ngon lành đc

8. shopone

shopone Thành Viên

phần mỏ trên của nó bị sứt hả bạn? bạn ở đâu thế?

9. Ngocanhemss

Ngocanhemss Thành viên Mới

Vâng cả một gia đình.bác mạnh tay quá.chắc bác đang thả tập chung trong 1 lồng nhỉ

10. angeltbh

angeltbh Thành viên Mới

bác bắt được nhiều không nhỉ nếu được nhiều để lại em con là vào được ngay hgehe

11. mrhungdhv

mrhungdhv Thành viên Mới

Mỏ ko sứt bác ạ. Tại vì e nó mới ăn dưới mương nên dính bùn bác ạ. Ảnh ko đc chân thực cho lắm
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Đâu có ạ. E bẫy bằng lồng bẫy ko đc nên e đầu tư quả lưới 15m thả chỗ nó hay trú ngụ nên bẫy đc 1 cặp non 1 trống 1 mái và 1 con bố giá rừng, e thả hết chỉ giữ lại e đang còn non tuổi này thôi ạ. E thì thích e bố nó vì tướng dữ và hót hay lắm, nhưng nó quá già e sợ ko thuần nổi, để nó ra ngoài thì vẫn đc nghe hót

Last edited by a moderator: 4/12/13
  12. mrhungdhv

mrhungdhv Thành viên Mới

E nó đã sống đc 4 ngày rồi các bác ạ. Sáng nay e vừa vào cám, nó mổ hết sâu dính cám, thấy phân có tý cám rồi . Hôm qua thì nó đã chòe choẹt đc mấy tiếng rồi. Ngày mai e sẽ chụp vài kiểu ảnh cho ae xem. Tiện thể cho các bác xem luôn 1 em đang mép trắng thay 50% lông báo e vừa bẫy đc luôn

13. Ngocanhemss

Ngocanhemss Thành viên Mới

Mùa này bẫy được nhiều chòe than thế ak bác.thế mùa sinh sản chắc bác mỗi ngày làm 1 em

14. mrhungdhv

mrhungdhv Thành viên Mới

Ở chỗ e nhiều chòe lắm bác. Vừa mượn đc con chim mồi về tranh thủ bẫy cho vui thôi ạ. Ở quê e thì chủ yếu nuôi non chứ ít người nuôi bẫy lắm nên tha hồ bẫy. Mùa sinh sản thì e ko bẫy đâu

15. jerry_love

jerry_love Thành Viên

năm ngoái tớ cũng bẫy đc 1 ổ 3 con non chỉ trừ mỗi cặp bố mẹ là ko bẫy đc tại vì hôm bẫy chúng nó ko về bãi để ăn.....tớ kẹp 1 con mái vào lồng bẫy 1 mặt + lấy kim chỉ xâu 1 đống sâu cá rồng với dế lên lưới sập nữa....đặt vào bãi ăn của cả đàn... ! chúng nó phi về thì thấy sâu với dế nhiều quá ko cầm lòng đc là phải nhảy lên cầu tử để mổ sâu trên luới...!
    bẫy đc con đầu tiên xong là tớ bỏ con mái ra, nhốt luôn con chim chuyền mới bẫy đc vào đấy..thế là 2 em con lại thấy đồng bọn ở trong lồng thì sẽ loanh quanh ko đi đâu cả cuối cũng thì cũng lần luợt chui hết vào lưới :D !

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé