Kinh nghiệm dạy vẹt nói - chia sẽ cùng anh em

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi chymoichym, 12/3/14.

1. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Sau đây là chút ít kinh nghiệm của bản thân mình nuôi em xích hơn một năm qua (chỉ là kinh nghiệm bản thân thôi nhé), mình thấy hiệu quả nên chia sẽ cho các anh em mới chơi vẹt, hy vọng có thể giúp ít được cho anh em một phần nào đó. Những anh em nào có kinh nghiệm hay hơn thì góp vào để các mem mới có thể hứng thú với việc nuôi chim nói.
    Theo mình thấy xích dạy nói nhanh nhất là từ lúc 10 tháng tuổi trở lên, còn thời gian chậm lại (tối đa) để dạy nói thì mình không biết (nghe anh em nói là khoảng 2 tuổi trở lên thì chim khó tiếp thu). Em xích nhà mình từ lúc 4 tháng là bắt đầu dạy nói, dạy cho đến hơn 10 tháng thì biết nói, mà chỉ nói được 3 từ "có khách", "hello" và "bái bay". Nhưng kể từ sau tết đến giờ (hơn 1 tháng) dạy nói rất nhanh, dạy 3 từ luôn mà em nó học rất nhanh và nói rất rõ, nói nhiều. Từ sau tết đến giờ mình dạy nó nói: "I love you", "bác... ba... ơi", "anh... Bol... ơi", và "Mua... vàng... đi". 4 câu trong hơn một tháng, quá tuyệt (mình dạy "mua vàng đi vì xóm có con nhồng nó bán "bánh cam đây", "vé số đây" :D, nuôi nó mà nó đi bán bánh cam, vé số thì nghèo chết hahaha :)) cho nên em nhà mình phải đi mua vàng thôi hahahaha =))).
    Kinh nghiệm dạy nói là các bạn nên kéo dài câu nói ra em nó sẽ nói rõ hơn là các bạn nói nhanh: Ví dụ mình dạy nó "I love you" nó sẽ nói " ai lop u" với chữ lóp bị luyến nhanh và gần như không có dấu sắc của chữ "lóp".
    Sau lần đó mình không dạy nó "bác ba ơi" mà dạy " bác... ba... ơi" thì nó sẽ nói rất rõ "bác... ba... ơi".
    Mình không dạy buổi sáng sớm mà dạy buổi tối, khoảng 21-22h đêm, nó đang ngủ mình lại ngay lồng nó (nhớ là nhẹ nhàng lúc nó đang còn ngủ, la thật to vào mặt nó câu mình định dạy), sau đó bạn cứ nói to vào mặt nó, nếu nó mở mắt ra nhìn chăm chăm vào mình thì cứ lặp đi lặp lại câu nói đó cho đến khi nào nó có hành động khác thì thôi, không nói nữa và tắt đèn đi ngủ vì lúc đó nó không chú tâm nghe mình nói nữa. Tốt nhất là mỗi lần như vậy bạn nói được từ 10 lần trở lên.
    Buổi sáng thường thì 5h chim sẽ thức và nó sẽ hót chào buổi sáng, chim mình không hót thì nó sẽ nói lại những gì mà nó học đêm qua, cho nên bạn đừng xuống giường trước nó mà hãy nằm nghe nó nói lại những gì bạn đã dạy. Lúc đầu nó nói được 1, 2 lần là nó có tiếp thu rồi, đêm sau dạy tiếp cũng 1 câu đó cho nó ôn lại, đừng dạy câu mới. Đến khi nào sáng thức dậy mà câu nó học được nó nói đi nói lại khoảng chục lần, nói to, rõ là Ok rồi, lúc đó hãy dạy tiếp câu khác. Xích nhà mình sau tết đến giờ thì 1 câu học khoảng 5 ngày là nói tốt, nhưng mình để nó tự nói thêm 2 - 3 ngày sau đó mới dạy câu kế tiếp.
    Theo mình thấy thì mùa này (mùa xuân) là mùa sinh sản, chim hót thì có lửa, chim nói thì rất sung, cũng có thể là đang căng lửa nên tiếp thu rất nhanh, anh em nào có vẹt mùa trước tranh thủ lúc này nên dạy nói cho nó đi. Chim mùa này hạn chế để ở ngoài nó sẽ học các tạp âm thì hết bộ nhớ, cho nên các bạn nên đem chim vào cất trong nhà hoặc trong phòng, càng kín càng tốt để dạy nói. Nếu có điều kiện, các bạn nên mua cái điện thoại Trung Quốc nhãn hiệu Nokia to bằng bắp chân, hiện đang bán trên thị trường khoảng 600k, cái này chuông rất lớn. Các bạn thu âm những câu mình sẽ dạy nó nói, cài làm nhạc chuông, để cái điện thoại sát bên lồng/cầu vẹt đứng, cách 45 phút- 1h bạn gọi cho nó 1 lần, (1 lần gọi 2 lần nhỡ: gọi hết chuông 1 lần, gọi thêm 1 lần nữa). Mình không khuyến khích các bạn để máy MP3 phát vì như thế máy phát liên tục sẽ không gây được sự chú ý của vẹt, hiệu quả sẽ không cao.
    Chúc các bạn có chú vẹt nói nhiều, nói nhức cả đầu luôn :D.

Last edited by a moderator: 12/3/14
  2. Dungle

Dungle Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Xuat Nhap Khau
    Ðề: Kinh nghiệm dạy vẹt nói - chia sẽ cùng anh em

au đó bạn cứ nói to vào mặt nó, nếu nó mở mắt ra nhìn chăm chăm vào mình thì cứ lặp đi lặp lại câu nói đó cho đến khi nào nó có hành động khác thì thôi không nói nữa và tắt đèn đi ngủ vì lúc đó nó không chú tâm nghe mình nói nữa. Tốt nhất là mỗi lần như vậy nói được từ 10 lần trở lên.

đọc xong câu nay đau hết cả bụng =)))))))))
    cám ơn bạn đã chia sẻ.... chym mình mới có 1thang15 ngày @@

3. DucAnhMobile

DucAnhMobile Thành viên Mới

kinh nghiệm hay quá, thank bác nhiều, e mới nuôi e xích gần 2 tháng tuổi mà cho ăn vẫn cứ " hello, xin chào" cho nó học, kiểu này chắc thây kệ cho nó đến 4 5 tháng thì dạy vậy :))

4. tritm

tritm Thành viên Mới

cảm ơn nhiều lắm, đã like, mình đang cần vì xích mình mùa rồi, đang tập nói

5. chim_cuc_cu_hp

chim_cuc_cu_hp Thành viên Mới

Đúng rồi. NH nhà mình cũng toàn dạy nói vào trước khi đi ngủ thôi. nói đc gần 10 câu nhưng mà hay quên mấy từ học lâu rồi lắm :))

6. nhansamqua

nhansamqua Thành viên Mới

ngực hồng nhà mình thì mùa trước, bây giờ cứ mổi 2 từ, " có khách" ai đến cũng có khách, mình đi làm về cũng có khách, muốn ăn cũng có khách. mấy ngày nay dạy cảm ơn mà chưa có thời gian..

7. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Ngực hồng thì khả năng nói kém hơn xích, vì vậy bạn phải tập thường xuyên cho nó thì nó mới nói được nhiều từ. Bạn thử theo cách của mình 10 ngày xem thế nào, nhớ là hạn chế cho nó nhìn thấy người vì bọn vẹt thấy người là nó quan sát mình làm gì chứ ít tập trung học nói.

8. Kiko

Kiko Thành viên Mới

độc ghê mình phải về day như vậy , thanks chủ thớt

9. khovidatinh

khovidatinh Thành viên Mới

Học thêm được 1 kinh nghiệm. Pe xich của mih mới khoag 1 thag tuổi. Hoc để dành. Cam ơn chu tops nhiu

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé