Hỏi về chích chòe Lửa Mái

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi bia333, 28/1/12.

1. bia333

bia333 Thành viên Mới

Mình mới nuôi chích chòe (2 tuần), đang nuôi 2 con bổi (chưa hót hét gì hết, còn đang rất nhát,trưa trưa vắng người cũng nghe hót lí nhí(cái này gọi là gì nhỉ?) nhưng gặp người là im re, đuôi dài khoảng 18-20, người bán nói thay lông xong rồi giờ đem về nuôi cho nó hót với dạng người nữa là được). hiện mình để trong lồng 1 cóng nước, 1 cống cám Bình Dương, 1 cống sâu 24/24, 1 ngày cho ăn thêm 10 con cào cào.(chỗ mình trứng kiến thì ko có, dế thì bao la, liêu diêu thì chả thấy)

1> mình đọc 1 số bài trong diễn đàn thì thấy nói cho ăn sâu ko tốt, trường hợp mình thì cho ăn sâu như vậy có đúng ko?
    2> lượng thức ăn như vậy hợp lý ko? hay cần thêm gì nữa?
    3> bao giờ thì phải ngừng hay hạn chế cho ăn sâu lại?

đọc trong diễn đàn thấy nhiều người góp ý nếu nuôi nhiều(mình dự định nuôi thêm 2-3 con nữa cho vui) thì nên nuôi thêm con chòe mái, cho mình hỏi 1 số câu về chòe mái

4> trường hợp mình thì nên nuôi chòe mái bổi hay là mua những con có tuổi lồng, dạn người rồi?
    5> chòe mái thì khi chọn mua cần chú ý những điểm gì?
    6> chòe mái như thế nào là hay? giá cả như thế nào?
    7> nuôi chòe mái ra sao? huấn luyện như thế nào?
    8> nuôi chim mái có tốn kém nhiều ko? có cần cho chòe mái ăn sâu, cào cào, dế gì ko? nếu có thì cho ăn khi nào(thay lông hay .....)(dĩ nhiên có cho ăn đồ tươi thì vẫn tốt hơn ko cho ăn, mục đích nuôi chim mái là dzu chim trống hót, nếu tiết kiệm được đồ tươi thì càng tốt, ko biết cho ăn cám ko thì có ảnh hưởng đến khả năng dụ chim trống hót ko?)

mình hỏi hơi nhiều, anh nào trả lời câu nào cũng được. cám ơn các anh trước.

Bài viết mới
  2. thien.nguyen

thien.nguyen Thành viên Mới

Ðề: Hỏi về chích chòe Lửa Mái

chào bạn! mình cũng là dân mới chơi thôi. kn thì cũng ko đc bao nhiu mà nhờ đọc mấy bài viết trên diễn đàn này và các diễn đàn khác. hót lí nhí là hót gió đó. nếu bạn nuôi lâu thì hót gió đó sẽ dần dần to lên. còn vào buổi sáng hay buổi tối chùm áo lồng lại mà hót là hót sổng. nghe bạn nói thì mình nghĩ chắc ông bán chim lừa bạn rùi( cũng ko chắc lắm do chim của bạn ông bán kiu là mới thay lông xong. mình ko bík là chim thay lông trong lồng hay là ngoài tự nhiên) sâu thì bạn cho ăn như vậy cũng đc ko sao cả. mà pác shama chăm theo cách là sáng lấy cóng sâu ra để chim ăn cám trưa mới bỏ cóng sâu vào( áp dụng với chim đã vào cám) cào cào bạn nên cho ăn thoải mái vào nếu có chứ đừng tiết gì cả. nhưng cũng đừng ngày nào cũng cho. cách ngày lại cho ăn. còn sâu thì tới lúc thay lông mới ngừng. mình thì ko bík nhìu gì về mái hết mà nghe pác shama vs mấy tay nuôi chim bảo thì nếu nuôi chim bổi thì nên nuôi mái đã thuần rùi. còn mái hay thì 1 là ko đủ money để mua 2 la ngừ ta ko bán. nghe pác shama bảo là mái hay là mái gặp con trống nào cũng mún giao phối hết vs lại kiu cái tiếng gì mà trống nghe là hót nữa. đó gọi là mái hay

3. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

mái keu7 tiếng gì trống cũng hót=>>> làm thịt em đi anh ....spam chút chơi bùn quá con lửa mới bị sổng ... chán chả muốn làm gì

4. bia333

bia333 Thành viên Mới

xin hỏi số lượng chim CCL bổi nhiều, đẹp từ rừng về các vựa chim là khoảng tháng mấy trong năm ạ? còn chim chuyền thì khoảng tháng mấy ah?

Last edited by a moderator: 6/2/12
  5. bia333

bia333 Thành viên Mới

uppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp

xin hỏi số lượng chim CCL bổi nhiều, đẹp từ rừng về các vựa chim là khoảng tháng mấy trong năm ạ? còn chim chuyền thì khoảng tháng mấy ah?

6. melong

melong Thành viên Mới

riêng chòe lửa bạn cho ăn sâu thoải mái nhé. nó khac mấy loại kia bạn à

CCL thì có quanh năm mà . Mùaa đẻ là mùa hè rồi. nó thay lông từ lúc chớm lạnh nên lúc đó chim không đẹp

7. HoHoHa

HoHoHa Thành Viên

Bạn nên theo dõi xem ccl nhà đã vào cám, phân đã đi khuôn chưa nhé? K là it bữa nữa chia ly đó.
    Còn sâu và ccao bạn co đk cho ăn vậy là tốt rùi. Mới nuôi thì nuôi 2 chú cho ganh nhau đã. Sau có kinh nghiệm thuần hóa, nuôi dưỡng mà nhà rộng rãi thì nuôi thêm.
    Mái thì nên kiếm mái thuần,lựa đc chú bổi gột thuần lên thì tuyệt. Chứ mái non tơ khich trống kém lắm. Chế độ nuôi như trống thui.
    Nhìu vấn đề nữa bạn cứ tìm đọc lại các bài viết sẽ rõ.
    Chúc thành công với những chú lửa !

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé