hixx bac shama va cac pro giup,ccl boi di phan trang ,nat va dem ruc nhu giay chet y!

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi thangrua87, 11/1/12.

1. thangrua87

thangrua87 Thành viên Mới

truoc tien xin loi mod va moi nguoi minh vao bang DTDD nen k vietkey duoc ma van de gap qua.thank
    Con CCL minh moi mua boi duoc 6 ngay,chim tam >tren 4 nam tuoi rung,chim bac ma to bang hoa mi,mua nay ma long than,canh,dau dep va moc xong duoi thi dang moc lai dc 3cm 1 duoi den cu gay 4cm chua rung,chim kha dan nguoi va tieng dong duoc 3ngay da hot song cac ngay tiep theo chi hot chuyen to.minh luc mua thay phan vang co ve an cam rui,ve minh muon no thay xong long duoi nen cho 1 cong cam BaVi(co them trung) tron voi sau quy no thuong boi sau de an cam vai lam va thi thoang cung co an vai hat cam,1 ngay mjnh cho an 15>20 con de non(nhung hinh nhu co cho an vai con de vua chet) va 20>30 sau quy vi minh cam tay dut cho an tung con va no mo an tung con nen nho do lam,5ngay truoc phan khong thay vang nua ma chuyen sang mau trang va den tuong doi kho(chac an nhieu do tuoi nen phan nhu the thay rat on).nhung tu trua nay den gio bi dia ia rat nhieu phan thi chi 1mau trang rat dac.dem thi khong biet lam sao giay ruc long keu kinh khung nhu giay chet ne,hichic khong hieu sao nua,minh dang rat lo.
    minh da ke rat chi tiet mong bac shama va cac pro ve chim canh(dac biet la CCL) giup minh cach chua tri va no bi lam sao voi
    Minh thich CCL va VK,moi nuoi CCl cung doc va tim hieu,doc va hoc hoi kinh nghiem cua cac pro o cac dien dan nhung cach tri benh thi khong do lam,mong cac ban giup do.
    Mong Mod va anh em thong cam khong co vietkey.chuc mung nam moi toan the moi nguoi .Than!

Bài viết mới
  2. thangrua87

Ðề: hixx bac shama va cac pro giup,ccl boi di phan trang ,nat va dem ruc nhu giay

hix không bạn nào giúp được mình sao.mình chỉ sợ nó chết thôi

3. phamtrung

phamtrung Thành Viên

Ðề: hixx bac shama va cac pro giup,ccl boi di phan trang ,nat va dem ruc nhu giay

đọc tin của bạn tuy hơi bị khó hiểu nhưng cũng đã hiểu được tương đối 1 số ít bây bạn nên nhỏ vài giọt dầu gió dưới bố rồi trùm em nó lại thật kỹ ủ ấm cho nó tránh để em nó ở nơi bị gió lùa hoặc là quá lạnh như ngoài trời chẳm hạn vì đây là mùa lạnh cho nên chim hay bị nhiều triệu chứng giống như trên có thể dẩn đến tử vong mình vừa bị tử vong 1 em 5 mùa lồng nên vẫn còn ngơ ngẫn ng vì biết phòng mà lại không kịp xin chia sẻ cùng bạn

4. thangrua87

thank bác rất nhiều.mình đã cho uông nước chè loãng và tình hình hom nay mình chỉ cho an sâu quy và dế tươi k cho an cám.thấy phân van trắng nhiều nhưng đã bớt loãng và bớt nat rùi .vì mình chỉ nghĩ đến la nó an dế chết nên đi ngoài chứ mình chưa nghĩ đến khả năng là bi gió.còn chim giat minh nhảy pha lông va rúc mỏ có lẽ do nhìn tháy ánh sáng của máy điện thoại lập lòe hoặc dạo này lạnh ít tắm cho nó nên bị giận và kí sinh cán nó làm nó bị hoảng.
    ai đãbi trường hợp như minh có cách nào khác không ah.
    em lửa này là con thứ 2 mình nuôi cũng chưa biết gì về CCL nhưng mình cũng khá hài lòng về nó.chim rất gấu,to béo như họa mi cái gì cũng to dài chim tầm 4 năm tuổi rừng mà rất dạn người hihi.hôm nào mính sẽ chụp ảnh và clip em ý hót chuyện .hot chuyên nhiều giong và đảo giong tốt,giong mi,khướu,chào mào và cả chòe nũa :D

5. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Chim bổi mới về mà bạn chăm kỹ thế , cứ bỏ đầy đồ tươi và nước uống rồi trùm lồng lại 2 hay 3 ngày cho chim tĩnh đi rồi tính tiếp ...thân...

6. thangrua87

nó đã được 9 ngày rồi.tối thì 7h mình chum áo lồng treo cho nó đi ngủ.8h sáng mang xuống nhà mở 2/3 áo lồng treo ngay canh tivi.cầm lồng thì giẫy nhưng ko rúc mặt nhung treo lên la dúng im co chân xù lông và chỉ 15phuts sau là hot chuyện kể cả có người đang Nc hay là bật tivi tiếng to.
    anh shama ơi không hiểu sao cứ thấy mình là nó tịt ko hot chuyện nữa,nhưng mình cứ lánh mặt có nhưng người khác thôi thì nó lai hót thế mới lạ.Mà bạn ơi lông đuôi nó đang mọc được 4>5cm rồi nhưng có 1 lông đen chưa rụng mình có nên nhổ nó không hay cứ để chó nó tự rụng hả bạn.thank bạn nhiều
    Thân!

7. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Chim bổi mới nuôi có 9 ngày mà bạn dọc và chăm sóc nó như chim thuộc nuôi 2 hay 3 năm làm chi vậy . Cứ cho đồ ăn đầy đù , sáng cho ra phơi nắng 1 đem vào nhà treo 1 chổ cố định . Chỉ hé nhẹ áo lồng chim 1 chút thôi , đừng chú tâm vào nó làm chi . chừng nào nó hót to rồi thì bạn mới vào cám và tập cho chim tắm ... Bạn nuôi bổi mới có vài ngày mà bung 2/3 áo lồng củng như chuyển chổ nó thường xuyên như vậy là kg tốt đâu ... chim có thể chết đó ... cứ từ từ vài tháng cho chim hót sổng rồi mới bung áo và chăm chim nhiều được ... chim nuôi cho dù chim thuộc rồi chứ nói chi chim của bạn là chim bổi mà bạn đòi nhổ lông ... nuôi chim rừng thì tối kỵ bắt tay nói chi bạn bắt ra mà nhổ lông nữa ... cứ từ từ đi sẽ tốt thôi ...thân...

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé