Help me! chòe lửa non trống hay mái?

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi chichchoethan_t, 25/10/12.

1. chichchoethan_t

chichchoethan_t Thành viên Mới

Vì thích chơi chòe lửa nên em vừa mua được em lửa non này 350k cả lồng.Thằng bán bảo em là con này trống khoảng 50-70% vì chưa thay lông nên chưa rõ,vậy nên em post video này lên mong các bác đã chơi và hiểu về chòe lủa đánh giá dùm em xem con này là trống hay mái các bác nhé.Em xin cảm ơn những lời khuyên chân thành từ các bậc tiền bối chòe lửa.
    http://www.youtube.com/watch?v=JOwgb7_2xjI&feature=youtu.be

Bài viết mới
  2. toniiiiii

toniiiiii Thành viên Mới

Ðề: Help me! chòe lửa non trống hay mái?

mình nghĩ bạn trúng 30% còn lại rồi :D

3. chichchoethan_t

chưa mọc hết lông đuôi nên mình chưa đếm lông được nhưng mình nghe nói nếu có 6 lông trắng và 4 lông đen là chim trống?????|-)

4. congtu_fdny

congtu_fdny Thành Viên

mình nói sai mong bạn và a e trên diễn đàn thông cảm ... mình thấy giống mái quá bạn ah ... chòe mọc lông đến tằm này rồi mà chả thấy lông đen đâu cả ,, bạn có khi bị thằng hàng chim nó lừa rồi

5. skullpack12

skullpack12 Thành Viên Tích Cực

Ức ko đậm, đầu thì lông màu xám, nhìn ko rõ lắm nhưng khả năng mái là rất cao.....

6. chichchoethan_t

chán quá cảm ơn các bác đã cho nhận xét,nhưng thôi em cứ nuôi cho em nó mọc hết lông nếu mái anh em nào thích nuôi avi em để lại cho vậy.
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Phân biệt chòe lửa hay chòe than con rất dễ mà cũng rất khó. Nếu bắt được nguyên tổ chim (không phải do mua từ người khác bỏ chim con của tổ này vào tổ khác hay đã qua sự lựa chọn từ người buôn bán chim) thì con chim con nào có màu lông trên người đậm đen nhất, dưới cổ chim có lông đen, ngực chim có nhiều màu cam đậm xen lẫn vài đốm lông đen của chòe lửa hay có màu lông đậm đen của chòe than thì con đó là con trống. Con trống không nhất thiết là con chim to nhất trong tổ nhưng thường là như vậy. Con chim mái sẽ có màu lông trên người nhạt hơn, dưới cổ chim có màu xám nhạt hay không đậm đen bằng con trống, ngực thì không có hay rất ít lông màu cam nhạt màu hơn và đốm lông màu xám nhạt. Nói chung nếu trong cùng một tổ chim có 3-4 con chim con, thì con nào màu đậm nhất chắc chắn là trống và con nào màu nhạt nhất chắc chắn là mái. Còn nếu một tổ chim được ghép từ các tổ chim khác vào thì rất khó phân biệt. Chim mái con cũng có con màu lông khá đậm mà chim trống con cũng có con màu lông ngực màu vàng cam cũng nhạt như chim mái con.
    Đây là một vài hình ảnh chim con của LV để các bạn có thể so sánh:
    [​IMG]Ảnh này đã được điều chỉnh lại kích thước. Ấn vào đây để xem ảnh nguyên bản. Ảnh nguyên bản có kick thước 1023x682 .[​IMG]
    Trong tấm hình trên, hai con lửa con phía ngoài là trống, con chính giữa là mái. 3 con chim này được đẻ cùng một lứa. Hình chụp lúc chim con khoảng 20 ngày tuổi tính từ ngày nở. Con chim trống có lông màu cam khá nhiều lan xuống gần hết bụng, còn con mái lông màu đen tuy nhạt hơn chút (trong hình hơi khó phân biệt), ngực cũng có chút lông màu cam nhưng rất ít.

[​IMG]Ảnh này đã được điều chỉnh lại kích thước. Ấn vào đây để xem ảnh nguyên bản. Ảnh nguyên bản có kick thước 2840x1453 .[​IMG]
    Còn tấm hình thứ hai thì con mái con ở giữa, bên trái là con trống con, bên phải là chim mẹ.

Những con chim con có màu lông khá đậm mà sau này thành con chim mái trưởng thành thì cũng sẽ có một bộ lông khá đậm hơn các con mái bình thường khác như con mái sau:
    [​IMG]Ảnh này đã được điều chỉnh lại kích thước. Ấn vào đây để xem ảnh nguyên bản. Ảnh nguyên bản có kick thước 1024x682 .[​IMG]
    [​IMG]Ảnh này đã được điều chỉnh lại kích thước. Ấn vào đây để xem ảnh nguyên bản. Ảnh nguyên bản có kick thước 1023x682 .[​IMG]

So sánh với con mái trưởng thành có màu lông nhạt bình thường:
    [​IMG]con chim nhà em trống thì phải.nó giống con ngoài cùng trong ảnh.

7. congtu_fdny

congtu_fdny Thành Viên

bác ở đâu để lại e để e ghép avi cho nó đẻ... nt vao e theoi số 0974083983

8. chichchoethan_t

mình ở thái nguyên để mình nuôi em nó 1 thời gian nữa đã nha,cho em nó mọc đủ lông cái coi.sđt của mình 0908474908

9. tuan15khuyen

tuan15khuyen Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ở nhà dọn phân chim,lương tháng 3,5 củ hehehe

bạn ở đâu thái nguyên thế chim mái hay sao ý.chỉ chỗ m mua 1e với

10. chichchoethan_t

Mình ở Phổ Yên bạn ah.ngay ngã 4 đó lúc nòa rảnh qua nhà mình ngắm em nó cái.SĐT của mình là:0908474908

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé