giúp thuần hóa chòe than đã ăn đc cám

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi huytom1o2, 23/3/13.

1. huytom1o2

huytom1o2 Thành viên Mới

tình hình là e vừa đc tặng 1 chú chòe than,nhìn có vẻ là đã có tuổi,tầm 1 năm tuổi trời,chim đã ăn đc cám,nhưng rất nhát,mong ae trên dd có kinh nghiệm thuần hóa chòe than,giúp e với,chứ e sợ nó nhảy nhiều quá mệt mà lăn ra chết mất,e thương nó lắm :(

2. mr_loojc

mr_loojc Thành viên Mới

Ðề: giúp thuần hóa chòe than đã ăn đc cám

chim của bạn là mộc mới vào cám hay nuôi lâu trong lồng mà vẫn nhát , nếu mà mộc thì dễ lắm .... nó thích ăn gì mình chiều cái đấy ... lúc đầu cho ăn thoải mái .... sau ít dần .... để nó biết là khi nhìn thấy mình nó được ăn ngon .... thì nó nhanh dạn thôi .... và chăm chỉ tắm cho em nó nữa ..

Cụ thể là như này :
    Chim mộc[​IMG] mới về tốt nhất là để nó yên tĩnh 1-2 ngày , 1-2 ngày này cứ cho ăn mồi tươi thoải mái .... khi chim bắt đầu hồi phục sức khỏe thì tiến hành vào cám ... Sâu dế cắt nhỏ trọn với cám bột ( cám bột dễ vào cám hơn cám hạt ) . Nhưng bạn tuân thủ theo 1 thời gian biểu như sau : sáng ngủ dậy , cho ăn mồi tươi , có thể là 2-3 con sâu rồng hoặc dễ ... lúc này ko nên cho ăn no mồi tươi , vì mới vào cám , có con lại bỏ cám đấy . Chiều đi làm về ,lại cho ăn 2-3 con sâu , dế ...Mục đích của việc này là để con chim hình thành thói quen , thấy mình là được ăn ngon như thế con chim mới nhanh dạn...Và quan trọng nhất là nơi bạn treo con chim ko có người và động vật qua lại ...Bạn có thể treo trên tầng thượng , nhưng phải kín gió... cho đến khì con chim quen với môi trường nuôi nhốt thì mới chuyển chỗ treo có người qua lại để chim quen với người... Hiện tại mình nuôi 3 em mộc tinh , được 7 ngày rồi ,đã ăn cám và bắt đầu quen mặt chủ ... mình đừng cách khoảng 2m thì ko nhảy ... Chúc bạn thành công​

Còn chim nuôi lâu trong lồng mà vẫn nhát thì bó tay . Bản tính con chim rồi , khó thuộc lắm .

Last edited by a moderator: 23/3/13
  3. huytom1o2

huytom1o2 Thành viên Mới

cảm ơn bạn.mình sẽ thử xem có tiến triển gì ko :D

4. phukhangvn

phukhangvn Thành viên Mới

Nhanh thuân người hay không thì do bản tính của chim thôi.

Cu thể là mình đang có một en buổi một năm lồng. Mặc dù để gần những con khác rất thuần nhưng vẫn nhát và bay như ma đuổi. Lúc bình thường vẫn hót hét ác nhưng khi thấy mình thì nó bay nhưng e mình thì nó ko bay tý nào, mặc dù mình mới là ng chăm nó :(

5. killerman21

killerman21 Thành Viên

Chòe than là giống nhát người ........ trong giai đoạn chim mộc bạn càng cố gắng đến gần nó thì nó càng hoảng sợ .. nhảy nhiều rồi càng nhanh chết ... tốt nhất là tối loạng nhoạng thì thay cám thay nước đầy cóng ... thế là nó ko nom rõ mặt bạn .... rồi ban ngày trùm kín áo lồng hở chéo 1 chút rồi tống vô xó nhà chỗ nào ít người qua lại nhất ....... để cho e nó bớt sợ .. chim phải nuôi được qua nửa năm thì mới quen cuộc sống bị cầm tù đỡ lo chết ( mình đã từng nuôi 1 con 6 tháng về thêm 1 tháng thì xì trét chết .. tiếc hụi ) ............

Vs theo bác j ở trên nói ... tuy mình là người chăm sóc .. đồng thời mình cũng là người hay đến gần nó nhất .. dẫn đến việc làm nó hoảng .. thành ra nó ghét mình nhất :)) ..... con mi vs con than 1 năm lồng ở nhà mình cũng vậy đấy ......... trái ngược hoàn toàn so với chào mào .. ai chăm nó thì nó thuần người đấy !!!!!!!!!!!!!!

6. huytom1o2

huytom1o2 Thành viên Mới

ok mình sẽ làm thử theo cách của bạn,xem có hiệu quả gì ko,mà nói chung mình nuôi nó đc 1 tuần rồi,cũng đỡ nhảy rồi,nhảy ko còn mạnh như trước nữa,thấy vui vui.hy vọng sẽ nhanh thu phục đc chú chim này,nhìn chim rất đẹp,và hôm nọ tình cờ nó vui tính hay sao mà hót xổng 1 lần,nghe rất hay,hehe :D

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé