Giúp giùm em yến phụng của em với

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi mmic, 18/2/11.

1. mmic

mmic Thành viên Mới

Tình hình là bạn của bố em bẫy chim, rồi bẫy được bé yến phụng này. một bé yến phụng mái đã trưởng thành. Thậm chí cứ trưa trưa là em ấy hót líu lo suốt 1 buổi rất sung sức. vì chưa có điều kiện cặp đôi cho bé nên em cột tạm tấm gương vào lồng, lồng là lồng tròn treo ngoài ban công fòng em, gió thoáng mát nhưng lồng lâu lâu vẫn rung lắc, mà em thì chưa tìm được cách khác tốt hơn. không biết bé bị stress hay vì lồng, mà ban đầu là rụng lông tơ, em cứ ngỡ bé thay lông, chẳng dè tính tới nay đã 3 tuần hơn rồi, bé rụng cả thảy 7 cái lông cánh và 2 cái lông đuôi :(( h đuôi ngắn ngủn rồi, liệu có phải tại sống 1 mình mà thành ra stress nặng vậy ko ạ?? đúng là có dấu hiệu của bệnh rụng lông từng phần nhưng thực ra bé vẫn rất linh hoạt, trưa là hót líu lo không ngừng, buồn buồn lại ra chỗ tấm gương đứng.. như tượng >"< lúc thì rúc rích vào tấm gương rồi lại líu lo. không thấy quậy fá hay bay loạn trong lồng như hồi đầu mới về nữa. em phải làm sao đây?

2. ducminhtinh

ducminhtinh Thành viên Mới

Ðề: Giúp giùm em yến phụng của em với

Yp thay lông từng phần mà, đâu có thay một lần như các loại chòe hay mi đâu, e nó như vậy là ok rồi đó bạn, kg có gì đáng lo ngại đâu, chỉ khi nào bỏ ăn hay ngưng hót lâu thì nên quan tâm.
    mình biết tới đâu nói tới đó, có sai mong mọi ng xí xóa nhé!

3. leo25788

leo25788 Thành viên Mới

yến phụng có biết hót đâu bạn

4. mmic

mmic Thành viên Mới

- ăn liên tục.. rụng cả lông cánh lẫn lông đuôi.. nhìn đâu cũng thấy y chóc bệnh rụng lông của yến phụng mà mình từng đọc ^^~ nên cũng hơi lo lắng.
    - Yp không được coi là hót như những giống chim biết hót khác, nhưng so với những em YP được nuôi đẻ từ nhỏ thì em này hót tốt lắm, có âm trầm âm bổng đàng hoàng, lại dài hơi nữa, chắc vì em này là chim bẫy được.. sống thiên nhiên chứ không phải được chim nuôi đẻ mà ra, ban đầu mới về còn kêu la ầm ĩ nhức cả đầu, giờ ít khi kêu mà chủ yếu đứng trong lồng rúc rích suốt ngày :D.

5. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

ANCC nói chuẩn 1 phần rồi đó .
    @ chủ topic :
    Chú chim của bạn ko có gì đang lo đâu , nó chỉ nằm trong diện thay lông thôi . như bạn nói nó hay đứng bên gương như tượng trong khi lúc mới về lại rất hiếu động ??? bạn lại ko hiểu tại sao như thế nên rất lo , đúng ko ? Nick xin giải thích như sau :
    YP nói riêng và đa số họ chim vẹt nói chung, tất cả đều có tập tính sống bầy đàn và rất đoàn kết trong môi trường thiên nhiên . 1 bầy vẹt có số lượng trung bình từ và trăm đến hàng ngàn con , nên tập tính quan hệ bầy đàn từ nhỏ đến lớn của chim đc đúc kết đa phần là do chim bố mẹ chỉ dạy , Khi bị nhốt trong lồng thì đa phần ko còn tính tình như vậy nữa vì cơ hội sống chung với bầy đàn khá ít . Vì lí do đó có 1 số nghệ nhân mới tạo ra cách giúp chim có cơ hội sống cộng đồng bằng việc để thêm vào lồng 1 chiếc gương soi . việc này giúp chim thêm phần tỉnh táo và thoải mái, nếu ko muốn nói là vui vẻ .
    Bạn cũng vậy , bạn đã bỏ vào đó 1 chiếc gương là đúng , nhưng bạn quên là chiếc gương là vật tĩnh , nó chỉ soi lại những hình ảnh thật bên ngoài chiếu vào thôi , chú chim của bạn lúc đầu mới bỏ gương vào nó soi và thấy có 1 chú chim khác cùng loài dĩ nhiên là nó phải hoạt bát hơn rồi , chỉ tiếc là con vật kia lại là hình ảnh của nó nên con chim đó cũng là con cùng giới tính với nó . Và vì chỉ có mình nó soi, nên khi nó đứng thì con chim kia cũng đứng yên , và ko thể có việc nó nhạy nhảy suốt ngày quanh gương đc, vậy con chim kia cũng ko, và điều làm nó buồn dẫn đến stress là đây.
    Khi chim bị stress thì khả năng rớt lông cũng ko phải là ko có , bây giờ theo nick nếu bạn muốn khắc phục tình trạng này , bạn nên mua 1 con nữa , nên nhớ phải là con khác giới , để chim đc thoải mái hơn và giảm khả năng stress .lúc đó bạn sẽ thấy chú chim của bạn dù có thay lông cũng ko thấy ũ rũ. Thân

6. mmic

mmic Thành viên Mới

Ths bạn nhiều :) hôm nay bố mình mua thêm về 1 em nữa. Dặn người bán là mình cần trống, nhưng em mới này hình như còn bé, mình nhìn mũi chưa rõ màu cho lắm. Em mái cũ của mình thì vẫn thường xuyên xù lông phồng tướng lên rồi đứng rỉa suốt, hy vọng là không có vấn đề gì ^^ rất cảm ơn các bạn đã tư vấn!

7. pemeocon170301

pemeocon170301 Thành viên Mới

Giup e voi.chim yp nha e moi mua dc 3 ngay.sau 2 hom nay thay hai tui noi ria long hoai.sag thuc zay thi thay long non cua chim yp vs 1 long canh nhung tui no van an binh thuong.cac a giup e voi.e xin cam on

8. mmic

mmic Thành viên Mới

Ðề: Re: Giúp giùm em yến phụng của em với

Từ bài up đầu tiên tới nay .. mình nuôi yến phụng cũng đc 3 năm rồi đó .. nhanh ghê .. nếu tụi nó vẫn linh hoạt và ăn đều đặn thì chẳng có gì lo hết bạn .. chỉ là đang rụng lông thôi .. khoảng 1 tuần nữa là nó đẹp lại đó mà.

9. pemeocon170301

Ma sao minh thay no cu ria long suot ngay.giong nhu la benh rug log zay doa

10. pemeocon170301

Cho minh hoi cai nay nua nhe.trua trua la minh thay tui no xua mat xuog.co phai la benh ko hay la tai no ngu

11. pemeocon170301

Yp ko chiu tam minh mua binh xit ve pha muoi xit cho no co sao ko

12. mmic

mmic Thành viên Mới

Ðề: Re: Giúp giùm em yến phụng của em với

Nó ngủ thôi .. khi nào thấy chim rù cả ngày mới lo nha bạn

13. pemeocon170301

Re: Ðề: Re: Giúp giùm em yến phụng của em với

Cam on nha.ma bn nhiu tuoi rui

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé