Giúp em với,chòe than nhà em ko chịu hot

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi manhtungtnhp88, 26/2/13.

1. manhtungtnhp88

manhtungtnhp88 Thành Viên

Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi chút ,e nuôi 1 đôi choe than từ nhỏ(2 con đực) bây h cũng được 10 tháng tuổi rồi nhưng rất it hot.các bác có thể chỉ em cách nuôi dạy 2 chú này được không.thanks các bác.
    Nếu được các bác có thể gửi mail cho em : [email protected]
    hoặc sms cho em gọi lại : 096.805.3568

2. quang37

quang37 Thành Viên

Ðề: Giúp em với,chòe than nhà em ko chịu hot

Bạn phải nói chế độ chăm sóc như thế nào thì mới biết được chứ

3. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

than non thì khá ít ng chơi, vì giọng các em này ko hay, muốn khá chỉ còn cách đem đi dợt hoặc mở file. ngoài ra chế độ chăm sóc nữa, có lửa thì mới hót đc chứ bạn

4. traitimgiabang

traitimgiabang Thành viên Mới

Vì nuôi non nên nó ko học đc giọng rừng, lại ko ai dạy nó hót những câu hót hay nên vậy đó. Nó chỉ bi bô theo bản năng thôi.
    Bạn chăm cho căng lửa rồi đem đi cội cho nó học giọng, khoảng 2 năm lồng sẽ hót hay
    Chích chòe bổi bẫy thì cũng có con 2 năm rừng hoặc hơn nên nuôi khoảng 6th là hót ác rồi. Mỗi tội là ko thuần bằng chim nuôi non thôi.
    Mình mới thuần 1 con bổi từ lúc vào cám đến giờ hơn 1 tháng mà đã hót sổng rồi đó.Lúc đc 5 ngày lồng nó đã hót chuyện nghe cũng hay.

5. hytuoc

hytuoc Thành viên Mới

bọn than non này học giọng nhanh lắm, bác cho nó nghe file chòe than hót sổng ý hoặc mượn chòe nhà ai mà hót tốt rồi về cho nó nghe, đặt xa xa ra.mùa này chim chuẩn bị căng,buổi trưa yên ắng mà nghe thấy hót là nó hót theo liền.mình đã nuôi 2 con tứ non lên và đều như vậy cả.

6. manhtungtnhp88

em cũng cho nó nge file mp3 mà, với quanh nhà em nhiều than hot hay lắm ,nhưng 2 chú này chỉ hot chuyện. có 1 chú cũng thấy hot sổng nhưng thi thoản thôi.em thì chỉ cho ăn cám ba vì ,sâu với dế thôi ạ.tắm táp các em ấy thì tuần tắm 1, 2 lần
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    với các bác chỉ em cách cho căn lửa với ạ.thanks!

7. phukhangvn

phukhangvn Thành viên Mới

http://www.youtube.com/watch?v=FJZYtTai3kM

Đây là con chòe mình nuôi cũng được 1 năm, mình nuôi được 2 em như vậy, em kia đẹp hơn một chút nhưng đang cho bạn mượn chơi nên không quay clip được (từ đầu vụ năm ngoái đến bây giờ). Nuôi hót mình có một số kinh nghiệm bạn có thể tham khảo.

1. Chọn mua cả tổ chim non từ đầu vụ (khoảng tháng 3 âm lịch nếu bạn ở miền Bắc), mua tổ có 03 con là tốt nhất (như vậy cho xác xuất có 2 chim trống và một chim mái cao hơn). Lúc bắt tổ là lúc chim non bắt đầu phun lông ống ở cánh được chừng 1cm.

2. Chăm sóc chim mau lớn thì cứ mồi tươi mà vã cho nhanh. Đến khi lông lá gần đủ cả bắt đầu chi ăn cám ướt. Cho đến khi lông đuôi đạt 2/3 lông đuôi của chim trưởng thành thì bạn bắt đầu cho ăn 3 bữa/ngày để đảm bảo chim ko bị đói mà chết và lúc đó để chim non tự mổ ăn đỡ mệt cho chủ.

3. Sau đó chừng 1,5 tháng bắt đầu tách lồng chim non và treo cách nhau (không thấy mặt nhau). Mục đích để chim non chia đàn không đánh nhau được, không sợ nhau => 2 con đều sẽ hót. Khi nhốt lồng thì chọn lồng cao (5,6 vanh gì đó và có thể nhiều hơn nếu có điều kiện), một số người chọn lông thấp theo mình là không được hợp lý cho lắm vì chim chòe hiếu động hay nhảy nhót lên chọn lồng cao cho nó nhay lên nhảy xuống cho khỏe chim. Chú ý đặt nhiều cầu song song cho chim non dễ nhảy lên nhảy xuống và không bị lộn. Khi lớn lên (10 tháng tuổi trở ra) thì tháo bớt cầu.

4. Trong có trình nuôi cần cho ăn mồi tươi đầy đủ, đến chừng tháng 6,7 âm lịch bạn đầu tư một loa tầu chừng 150k :). Coppy file chòe than hót tự nhiên (không phải file hót đấu) cho chim nghe để tập hót. Sau này sẽ mau mỏ và hót được nhiều giọng.

5. Đến tháng đầu tháng 12 âm bắt đầu cho ăn mồi tươi để thúc chim sung hơn để hót.

6. Ra tháng 1 âm thì okie rồi. Đã có chim hót!

Chú ý vẫn tiếp tục cho chim nghe file đến khi nào bạn cảm thấy chim không thể tiến bộ hơn được nữa nhé.

8. manhtungtnhp88

Thanks bác.em để 2 chú ở gần nhau gần 5 trời.hic.thế h tách ra o kịp ko bác.
    file mp3 thì em vẫn cho nghe.nhà em ở quê nên ko có cội chim ,nhưng quanh nhà thì nhiều bồi hay lắm.chả biết các em ấy có ép chim nhà mình ko ạ
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    với các bác cho em hỏi 1 vấn đề nữa ,có phải ốp mái cho mấy chú ây căng lửa ko ạ

9. phukhangvn

phukhangvn Thành viên Mới

10. mrkien87

mrkien87 Thành viên Mới

chích chòe nuôi non , o vùng quê lắm chim trời thi các ban treo ra ngoài cho nó hoc giọng là hay nhất, mình đã đươc chứng kiến 2 em chòe cùng đàn 1 em o vùng we va 1 em o thanh phố rồi . em o we hot het âm ầm , em o pho nuôi đến 2 năm mà hot chang ra hồn thinh thoang moi dk câu, ngu kiến ae dung nem gach nha

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé