Ghép chòe mái thuần và mộc bổi !

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi fangia, 26/4/13.

1. fangia

fangia Thành viên Mới

Trải nghiệm với chòa than bổi có lẽ là thử thách lòng kiên trì với những người mê chim cảnh ở cấp độ không nhỏ.Sơn ca tôi chưa nuôi còn lại mi khuyên chào mào chơi đủ cả. Chào mào thì như a chàng mới lớn loách choách suốt ngày còn có giọng hay hay ko thì còn do quá trình.Những ít ra nó cũng hót hét cho bõ cái công chăm cứt hầu ăn.Khuyên thì đợi líu cũng đã gian truân nhưng năm tháng kiểu gì cũng líu trừ khuyên mái.Họa mi thì mộc xùy xùy em nào mau mỏ là lên..Còn than thì sao đây.......3 năm chim bổi mặt vẫn vỡ tan nát.3 năm vẫn câm như thóc như tỏ sự bất cần đời.Thể hiện cái tính " mày giam bố mày thì bố mày chỉ ăn và nhảy rồi ỉa ,bố mày ko hót hét gì hết,,mày chịu được thì chịu không thì thả tao ra """
    Đã không hót thì thôi ...con chim bổi già nó còn nhảy như con điên ,lúc treo lủng lẳng trên đỉnh lồng,lúc phi như tự sát.....Nản quá phải không các bạn...
    NHưng...chúng ta là động vật bậc cao chúng ta có khối óc....Nó chỉ là con chim sao dám không nghe lời...
    Tôi đã thi hành đủ chiêu trò với than..với mọi mưu kế của các sư huynh cao thủ thượng thừa.Từ chiêu nhốt lồng chật..........quấn mica quanh lồng chống vỡ mặt...đến cả trò mặc áo cho chim.......trói cánh.......gần như là hiệu quả rất thấp...
    Nhưng khi áp dụng bài sau thì hiệu quả thật hữu hiệu:
    Sau đây tôi xin chia sẻ với các bạn những gì tôi trải nghiệm.
    Đầu tiên khi một em chim được qua vòng sơ tuyển mắt mũi bóng bộ là chúng ta mang về nhà om kín thả dế sâu đại loại là đồ tươi vào cho em nó phục hồi công lực và hạn chế sợ sợ hãi đến mức vỡ tim mà chết vì nhát.Các bạn có thể cảm nhận được chòe than nó nhát và sợ hãi thế nào khi gần người qua nhịp đập của lồng ngực...Tôi tạm gọi là chim dễ bị tai biến đột quỵ do lưu lượng máu bơm quá áp suất.sau khoảng 3 ngày bạn lại tiếp tục trộn sâu và cám mà bạn định dùng nuôi em nó .Giai đoạn 1 gồm 1 tuần đầu như trên để em nó quen với thức ăn.Ta tạm gọi là giai đoạn sơ khởi tái hầu phục sức khỏe và làm quen môi trường mới.Chú ý tuần đầu áo lồng kín mít....coi như mặc kệ nó.Độ tĩnh cao nhất thì thôi
    Tuần 2 thả ra lồng tắm xem có tắm táp gì ko......Chòe than thì rất thích tắm nhưng nó mới bắt về môi trường mới có thể ngó nghiêng đến phát bực ,bạn nào dư thời gian thì không sao,nhưng bận bịu thì quả là bực bội.
    Đừng quá bận tâm vì chuyện tắm táp.....kể cả ko chịu tắm không sao cả vì về sau nó sẽ tắm.Vì bản chất nó rất thích tắm.....bằng chứng là mùa đông lạnh bạn cho nó tắm nước ko nóng nó vẫn nhảy xuống ầm ầm.
    Lùa nó sang lồng tắm...có thể nó nhảy tóe máu .....hãy kệ nó..bạn hãy dùng nilong gói thức ăn quấn quanh lồng mục đích để nó không rúc mặt,ở hay cóng nước và thức ăn đục lỗ qua nilon để tra nước...Tại sao nên dùng nilon gói thức ăn ?? Vì nó dễ kiếm dễ cuốn và bám dính...chỉ cần nó khi lao ko lọt mặt qua nan là hạn chế sự vỡ mặt..Tính toán sao vẫn kéo được cửa lồng..Sau đó cho nó về lồng nó sẽ dẫy như con điên ...Kệ nó vì không vỡ mặt được...Phủ áo lồng 3/4 lồng để hở 1/4 và cho gần chỗ có người ..Treo cao đầu là ok nhất...đừng có cho gần người quá mà nhảy nhiều quá chết vì kiệt sức....Giai đoạn này 1 tháng.....Giai đoạn này tạm gọi là giai đoạn ép lần 1.
    Đến tháng thứ 2 áo lồng 1 nửa.....
    Đến tháng thứ 3 không cần áo lồng nữa và treo gần người hơn,nên để góc nhà hay góc cửa đi lại.....Cho tắm ........tắm thì tắm ko tắm thì thôi...đừng quá bận tâm.........Lông lá tóe loe cũng kệ nó......Nếu nhảy điên thì bắt ra dùng dây chun cột túm lông cánh lại......để cầu thấp cho nó dễ nhảy lên cầu ăn và uống......
    Ở giai đoạn này khi ăn ngon chi có thể hót chuyện...........đôi khi hót sổng.....cũng đừng có quá bận tâm vì chuyện hót hét...Vì nó đg nhảy như con điên thì sao nó hót được....(nhưng con bị cột chun thì ko có vị hót đâu nhé.......loại quá cứng đầu phải biện pháp mạnh tay)
    Tháng thứ 4 ...cho 1 con chim mái thuần vào nhốt chung.....Đừng lo vì chuyện táng nhau...........sau vài hôm sẽ thấy tình thương mến thương...
    sau khi nhốt chung 2 tuần...........bắt đầu tập bài phản xạ có điều kiện..
    Thức ăn đổ hết đi.............chỉ để lại nước sau khi 2 tiếng bị đói bạn cầm dế hay sâu cho vào cóng..Con mái thuần nó sẽ ra đớp ngay và ăn liên tục...Có thể lần đầu tiên con kia ko dám ra ăn.....nhưng đói và thấy con mái ra nó sẽ học theo....chỉ 1 tuần là nó sẽ thấy không còn sợ bạn ghê gớm nữa
    Liên tiếp như vậy đến tháng thứ 6 bạn đã có con chòe đứng lồng tương đối rồi......Việc còn lại là chăm sóc sức khỏe và treo cao đầu ko che áo lồng.........ở giai đoạn này việc che áo lồng chỉ cần khi đi ngủ còn đâu ko cần thiết...........Treo cao đầu là chuyện rồi........hót sổng thì họa hoằn.........
    6 tháng với cách trên tôi đã có 1 con chòe than đứng khá im khi tới sát lồng và cho đi tắm táp thoải mái...
    Nếu các bạn đọc những gì tôi chia sẻ mà thấy nản thì có lẽ chòe không hợp với bạn........
    Chơi chòe là 1 sự kiên trì như mài cục sắt thành cây kim.....Nếu bạn ko phải người kiên trì .....có lẽ chòe không phải là sự lựa chọn đúng........
    Nuôi chòe trừ non lên còn chòe bổi thì đừng hi vọng nó mau thuần trong vài tháng.......nếu chỉ treo và hé dần áo lồng....
    những gì tôi chia sẻ ở trên là kết quả của 2 năm chơi chòe....Kết quả là có 1 em đg đứng im không còn nhảy nhót điên dại nữa ......em nó nhập trại từ tháng 6 năm ngoái.......đg giai đoạn tách khỏi mái để tập tành hót hét..........
    Đây chỉ là kết quả tôi chia sẻ dựa trên những gì tôi trải nghiệm.....Các bạn góp ý thêm để mọi người có thêm hiểu sâu về chim chòe than-- Một ca sĩ nhạc đồng quê

2. kaiser

kaiser Guest

Ðề: Ghép chòe mái thuần và mộc bổi !

cam ơn bạn đã nhiệt tình chia sẽ.....cũng đang nuôi chòe than........đã thấy khổ nhưng ko nản......

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé