em hỏi về chòe than đang thay lông ạ

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi truonght, 31/10/13.

1. truonght

truonght Thành viên Mới

Chuyện em nhạt, vậy nên nhờ các bác chỉ bảo ạ.

em có nuôi 2 chú than đầu vụ , mấy tháng trước đang treo chim ngoài hiên nhà thì có chú than ở đâu bay đến làm chim nhà em bay tung lồng lên, thế là em mang lồng bẫy khuyên treo ra và buộc con dế vào cầu tử, chỉ 1 phút cậu ta nhảy vô và ...éc...éc...

em bắt ra và nuôi thì lúc đầu thấy cu cậu nhát người lắm, bay tung lồng và hỏng hết mặt, mãi thay lông mới lên đc lông ở trước mỏ.
    chú ta nhát nên em phải chùm áo lồng và thuần như bổi vậy, giờ đây chú ta đủ lông đủ cánh rồi, chưa hoàn toàn xong lông vì lông đuôi chưa mọc hết, lông măng ở đầu vẫn còn, nhưng vẫn nhát người lắm.

có 2 điều em muốn hỏi là

1. chú ta kêu như tiếng chim mái là sao? rát hay dít tiếng như chim than mái ạ.

2 là chùm lông trắng ở mít chú ta mọc rất dài ạ em thấy chùm lông đó dài hơn con than kia nhiều, vậy có khác thường ko?

và điều nữa là chú này non ngày hơn nều so với con than em mua trước, nhưng lại rất có thái độ mỗi khi nhìn thấy con than khác và nghe tiếng chòe than khác là xù lông lên? cái này có bình thường ko ạ?
    trong khi con than kia ko hay xù lông mỗi khi nìn thấy con khác? chỉ để gần lồng thì mới xù lông như quả bóng thôi?

mong nhận đc chỉ bảo từ các bác ĐI TRƯƠC ạ.
    em có cái ảnh vừa chụp ạ, em nó nhát nên khó chụp lắm ạ.

chòe than by innovation.2012, on Flickr

thank all.

Last edited by a moderator: 31/10/13
  2. kn02042012

kn02042012 Thành Viên Tích Cực

Ðề: em hỏi về chòe than đang thay lông ạ

theo em thì con chim của chủ thớt rất bình thường......nó xù lông vì kè trống nên thế muốn hổ báo đó mà.mà em nghĩ nghe cách nói của chủ thớt chắc con than này lúc chủ thớt bắt được chắc chưa lớn lắm nên mới nói là thuần như bổi.như vậy con than này chưa hót hay là bình thường thôi.không sao đâu chủ thớt ơi.nhìn con than tướng đẹp thế.mà nếu bác nuôi hót thì không nên kè lồng vì như vậy chim sẽ dễ gặp than khác là đòi đá đấm đó

3. truonght

truonght Thành viên Mới

Ðề: em hỏi về chòe than đang thay lông ạ

con này em chưa cho kè lồng bác ơi.

nó chỉ nghe tiếng than hót thôi là xù lông rồi, nhìn thấy con than kia của em ở xa thôi cũng đã xù lông à. em luôn để 2 con cách nhau mà.

còn cái chỏm lông phía dưới lông đuôi của nó em thấy to và dài hơn bình thường với con khác là sao/?

em có 2 chú nên thấy con này khác biệt hẳn về chòm lông này?

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé