Cứu em với các bác ơi....

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi tutuhuhu1991, 31/8/13.

1. tutuhuhu1991

tutuhuhu1991 Thành viên Mới

Tình hình là 10 con YP e mới mua về nuôi dc hơn 1 tuần thì giờ e thấy có khoảng 5 con bị bệnh có triệu chứng như sau :phân màu hơi xanh ko lỏng lắm nhưng lại dính thành cục ở lông sau hậu môn, hình như có chảy nước mũi nữa (tại e thấy lông trên mũi hơi ướt), chim vẫn ăn nhìu nhưng ngủ nhìu lắm ko năng động như bình thường. Em thì nuôi tụi nó trong 1 cái lồng bự đặt ở mái hiên nhà đảm bảo ko bị mưa tạc ướt nhưng vẫn có gió lùa, ngày nào cũng cho ăn kê trộn lúa (mà hình như tụi này ko chịu ăn lúa) kèm thêm rau xà lách vs rau muống nữa, ngoài ra em còn cho tụi nó ăn thêm bông cỏ, kê tươi do e trồng nữa. Em mong anh chị có kinh nghiệm chỉ em cách giúp cứu tụi nhỏ với. Hôm nay em có ra tiệm thuốc thú y thì người ta bán cho chai thuốc trị hen vs tiêu chảy cho gà kêu e về cho 1 con 1 giọt/ngày, ngoài ra e còn cho tụi nó ăn thêm cỏ mực (thằng bệnh thì ko ăn mấy đứa khỏe thì nhai như hạm) với lại trôn thuốc vitamin C vào với kê cho tụi nó nữa, Theo mọi người như vậy có được ko? xin mọi người vui lòng giúp đỡ và xin cám ơn mọi người đã đọc.

2. dontkjssm3

dontkjssm3 Thành viên Mới

Ðề: Cứu em với các bác ơi....

ko biết bệnh tình như thế nào nhưng khuyên bác là nên tách mấy con bệnh ra khỏi những con ko bệnh, ko khéo từ 5 con bệnh thành 10 con thì khổ nữa

3. hoamisg

hoamisg Thành Viên

Mình có vài lời khuyên bạn nè,về chổ để chim thì bạn nên để trong nhà nơi không có gió lùa mà mưa cộng thêm nếu thời tiết chuyển lạnh thì bày yến phụng của bạn nó sẽ teo hết đấy nhé.Còn cái nữa là hạn chế cho chim ăn rau muống vì rau muống nó có mũ ở ngọn khi cho ăn thì nhớ rữa rau cho sạch.Thức ăn, nước uống, chuồng trại phải được vệ sinh sạch.Những cái biểu hiện của chim bạn nhưng nguyên nhân trên là dễ dẫn đến lắm, nên tách chim bệnh ra 1 môi trường khác xa những con không bệnh ra nữa.Góp ý cho bạn cứu được số con còn lại và kinh nghiệm sau này cho bạn. Thân

4. princelonely_96

princelonely_96 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Student

cho uống nước trà (chè) đậm đi bạn trị tiêu chảy hiệu quả lắm, mình đã bị qua trường hợp này

với lại đừng cho chim ăn rau muống, xà lách thôi, rau muống chim dễ death lắm.............

Last edited by a moderator: 31/8/13
  5. Uri

Uri Gà Con

- Ị phân xanh : vẹt chuyển chỗ ở thay đổi nguồn nước cũng bị tình trạng phân xanh lỏng dít đít để vài ngày tự khỏi nhưng xì mũi - xù kèm phân xanh là đã bị viêm phổi cảm cúm thì bạn ra tiệm thú y mua 1-2 loại này về điều trị :

- Ampiseptryl hoặc Amoxypen, 1 muỗng cafe nhỏ pha với 1 chén nước rồi bỏ vào cóng cho nó uống hoặc nhỏ cho nó 5 giọt vào miệng. Mỗi ngày nhỏ 3 lần Sáng - Trưa - Chiều ....

- Nên tách chim bệnh ra khỏi chuồng tập trung để điều trị, mà như thế rồi thì nó lây cả đàn rồi. Bạn cũng nên lưu ý khi nuôi chim số lượng lớn và bổi mới bắt ở tiệm về nên tách riêng nuôi 2-3 con 1 chuồng chăm sóc thật khoẻ, kèm theo đó là theo dõi sức khoẻ trước khi thả vào lồng tập trung.

Chúc e nó mau khoẻ !!

Read more: http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=136691#ixzz2dSUkCj00

6. tutuhuhu1991

tutuhuhu1991 Thành viên Mới

Thành thật cám ơn mọi người......em sẽ làm theo và hi vọng tụi nhỏ khỏe...

7. tunggauhp95

tunggauhp95 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    sinh viên.
    Số nhà 39 ngõ 418 Miếu Hai Xã Quận Lê Chân thành p

Chúc bác mau chữa lành cho các e nó vui tươi trở lại

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé