Có chú than bổi cần các bác giúp đỡ

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi nyxstar, 12/5/12.

1. nyxstar

nyxstar Thành viên Mới

Trước e lên chợ mua được chú than bổi.Khá là nhát nhưng được cái khỏe mạnh,giẫy khỏe lắm.
    E nuôi,om lồng như các bài viết hướng dẫn và chăm sóc e nó rất kĩ,sâu tươi cào cào dế đầy đủ.
    Được 1 tuần như thế thì bh e nó đã bắt đầu chịu tắm(nhưng phải yên tĩnh và đứng ra xa)
    Chim của e tắm xong thì e đem ra nắng 1 lát,khi đem treo ngoài nắng thì e nó bắt đầu hót chỉ được 1 tiếng nhưng khá rõ.Vì từ lúc mua về e nó cứ im lìm,thế mà cứ tắm xong là bắt đầu hót tuy chỉ được 1 tiếng nhưng hót khá nhiều và lâu,trừ khi có động là nó lại nhồng.
    Vậy e muốn hỏi e nó hót thế có phải là hót sổng ko? hót sổng là hót như thế nào?
    Và e có cần tập cho chim mình hót ko? Hay tự nhiên vốn sẵn có nó đã hót được?
    E thấy trên mạng có các file mp3 chòe than hót,mình có nên áp dụng bật tiếng cho chim mình nghe để hót theo ko?(trong trường hợp này là than bổi mua ở chợ nên ko biết tuổi đời)
    E nghe nói khi nghe chim khủng hót sẽ làm chim mình chột? vậy bật file cho nó nghe có bị chột ko?
    Nếu có phương pháp nào giúp chim tập hót thì các bác chỉ e với.
    Vì kinh nghiệm ko có nên rất mong được các bác chỉ bảo.Thanks cả nhà \m/

2. cuong_daik

cuong_daik Thành Viên

Ðề: Có chú than bổi cần các bác giúp đỡ

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=nbqxmc7KYl0&list=UUZnxjXJZWJhFyBu1LRM4OtA&index=2&feature=plcp[/YOUTB]

đây là một ví dụ về giọng hót sổng của chú chòe than mà bạn đang muốn biết. Nếu là cim bổi thì mình nghĩ không cần phải tập cho cim hót thêm nữa vì bộ sưu tập những âm thanh của chú ta đã hòm hòm khi chinh chiến ngoài tự nhiên.
    Vấn đề lúc này là làm sao cho con cim trở nên dạn dĩ hơn, khi đó nó mới tự tin để phô diễn giọng hót thánh thót của mình. Việc bật tiếng cim khác sẽ không làm cim của bạn bị hoảng sợ nhưng nên để âm lượng vừa phải, tránh làm cho con cim bị giật mình, nhưng như đã nói ở trên, con cim chưa có tuổi lồng còn đang trong giai đoạn làm quen với môi trường sống mới sẽ không có khả năng ganh đua nhiều với giọng hót của con cim máy nên bạn đừng cố ép cho nó hót vội làm gì.
    Tóm lại bạn cần phải kiên nhẫn khi chơi cim bổi, chúc bạn sớm thành công.

3. dungvip012

dungvip012 Thành viên Mới

chuẩn! Tập tành gì nữa! Thế là mu mỏ rồi! Thuần thì sẽ khác thôi! Nuôi bọn này nhọc lắm! Bác còn đc nghe 1 câu chứ e nuôi hơn năm ko thấy j phải thả ra kìa!

4. bean_vn

bean_vn Thành viên Mới

nuôi 1 con than bổi cho ra hồn là một chặng đường d...à....i , đòi hỏi người chơi phải kiên nhẩn trầm tính , bạn muốn nó dạn vỉ thì đơn vị thời gian được tính = năm chứ ko tính = tháng , càng chăm chút và chú ý nhiều đến nó thì càng làm nó nhát thêm

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé