có 10tr, Mình nên làm gì?

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi bia333, 5/8/12.

1. bia333

bia333 Thành viên Mới

Tình hình là vừa mới bán cho thằng em bà con 1 con lửa đuôi 24 3 mùa nhát như bổi giá 2tr, gom vài nơi 1 ít nữa cũng được 10tr. đang dự tính sẽ đầu tư thêm vào cho đàn chim nhà nhưng chưa biết đầu tư như thế nào cho tốt.
    hiện giờ đàn chim nhà còn 4 con :
    - con 1 : mép 2 mùa, đi cội chơi rất tốt, siêng đánh đuôi nhưng đánh ko đẹp lắm, đuôi hơi ngắn chỉ 17.
    - con 2 : bổi 1 mùa, xong lông được 2 tháng, đuôi 20 tôm, đi cội hót, đánh đuôi lai rai, dạn chim, tướng tá rất đẹp và có lực.
    - con 3 : bổi 1 mùa đuôi 20, vừa xong lông chưa có lửa, nhưng nhát như bổi.
    - con 4 : đang thay lông mùa đầu, bổi đuôi 21, rất siêng miệng, họng bò hót lớn và rất dài hơi.

mình đang phân vân giữa 3 phương án :
    PA1 : bán con 1,con 3 được bao nhiêu rồi thêm 10tr mua 1 hoặc 2 con lửa hay đuôi khoảng 20.
    PA2 : bán con 1, con 3 rồi mua 4-6 con lửa bổi đuôi dài về nuôi rồi chọn.
    PA3 : bán con 1, mua 2-4 con lửa đuôi 20-21 +mua 1-2 cái lồng đẹp.

xin các bạn cho chút ý kiến, nếu có phương án nào tốt hơn thì góp ý dùm. cám ơn.

Bài viết mới
  2. gianguyen

gianguyen Thành viên Mới

Ðề: có 10tr, Mình nên làm gì?

nếu bán thì bán bao nhiêu vay bạn

3. dttvu

dttvu Thành viên Mới

Mình chọn phương án 2,tự tay mình thuần bổi lên mới có ý nghĩa(nhất là bổi đuôi dài),hơn nữa khi chưa có chim hay,không nên mua lồng đẹp vì như vậy sẽ phí cái lồng đẹp và chú chim cũng không tương xứng với cái lồng đó.

4. anhomC

anhomC Thành viên Mới

hi, thấy bạn đam mê lửa quá mình cũng xin góp 1 ý kiến. Theo mình nếu bạn đã nuôi chim cứng rồi thì giờ là lúc bạn nên bán những con chơi ko hay, rồi lấy tiền mua 2 hay 3 con lửa hay mà chơi, còn không thì bạn mua bổi nuôi cũng ok, nhưng mình nghĩ bạn nên mua chim thuộc hay mà chơi, vì sao? vì khi bạn mua chim thuộc về nuôi, nếu mùa này chưa hay thì cứ nuôi rai rai đi dợt ở cội, qua mùa sau đã có kinh nghiệm và biết về tính nết con chim rồi thì mùa 2 là ok,còn bạn nuôi bổi thì 3 mùa mới chơi được và không biết là chơi được hay không, nuôi 1 năm rồi bán
    Vài lời suy nghĩ của mình, nếu không đúng thì các bác bỏ qua dùm, thanks

5. ncmask86

ncmask86 Thành Viên

theo ngu ý của hạ thần thì cứ bán kiếm tiền mua e nào hay hay mà chơi, còn dư tiền thì thêm 1 em bổi nữa là ok. vì theo m thấy bạn cũng có kinh nghiệm nuôi rồi, trong nhà cũng phải có em nết hay để có tinh thần chơi tiếp, chứ cứ quanh quẩn thuần bổi hoài nản lắm. nên mình nghĩ mỗi mùa xen kẽ thuần thêm 1-2 bổi cho vui chứ khó kiếm e nết ok lắm (khó thôi chứ không phải không thể nhà^^)

6. zhuge liang

zhuge liang Thành Viên

nếu mình có 10tr thì mình xẽ trả ngân hàng hehe vì nợ nân hàng nhiều quá trả lãi mỗi tháng phê lòi mắt,từ ngày bất động sản chết mình chỉ dám mua con bổi hơn 100k chơi gà chọi đòn thì dẹp luôn chán quá

7. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Có 10 triệu trong tay nếu biết sử dụng thì sẽ có giàn chim triển vọng :
    Mà mình thấy bạn phân vân giữa con này và con kia tùm lum thôi : nếu bạn có bán 1 trong 4 con lữa đó nữa đi thì mua chim khác nuôi lại từ đầu à ...
    Chim nhát chưa chơi thì nó kg có tội ( quan trọng người nuôi có tới và phát hiện ra tiềm năng của nó kg thôi ....) , có khi nó là con chim quý nếu nuôi đúng cách và có số mùa nhất định ...
    Chim của bạn mới 1 và 2 mùa lồng thôi thì đòi hỏi nó chơi tốt làm sao được ... (chỉ có cao thủ mới nuôi được thôi ...)
    Chẳng cần bán hay mua con nào hết ... 10 triệu này để dành caphe và ăn nhậu để kiếm sư phụ nuôi chim lâu năm học hỏi kinh nghiệm ... Khi bạn nuôi cứng rồi và cặp mắt nhìn chim có nghề rồi thì bạn sẽ có phương án tốt thôi ...
    Bây giờ bán chim thuộc 1 mùa rồi mua chim bổi về thuần tiếp à ... vòng vòng như vậy thì chừng nào mới có chim hay ... đó là lời khuyên của mình cho bạn ... thân...

8. nttlove

nttlove Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ICT

Ko cần bán, nên nuôi thêm mùa nữa xem nó chơi ntn rồi hả bán.
    Lấy 10tr mua thêm vài con bổi đuôi dài về chăm lên, nếu nhà rộng và có thời gian chăm.
    Vài lời chia sẽ, chúc vui

9. bia333

bia333 Thành viên Mới

cám ơn các bạn đã góp ý và chia sẻ. sáng hôm qua mình đã mua hết 10tr tiền chim, chưa biết kết quả sẽ ra sao đây.

10. chaomaoraude

chaomaoraude Thành viên Mới

vai luyen voi bac mua 1phat 10tr ghe hj cả gia`n chim 5con nha e gia´ tri chac dc 2tr cả long hehe
    len top nao

11. ncmask86

ncmask86 Thành Viên

10tr bác mua được những gì thế??

12. NguyenVanKu

NguyenVanKu Thành viên Mới

Theo tui thì dẹp hết.chừa 1 con hót vui nhà vui cửa.Gom tiền phụ gia đình.

13. nhantam

nhantam Thành viên Mới

10t tui ra hội kiếm 1 con lửa thiệt hay đuôi 20 > 22 cm và sắm cái lồng thiệt đẹp vậy là ok, chim hay lồng đẹp đi thi hay dợt cũng tốt.

14. bia333

bia333 Thành viên Mới

10tr mình mua 3 con của anh trong cội nghỉ chơi ccl : 2 con chuyền 2 mùa mới xong lông(mấy tháng trước đem thi ở Lẩu 5Ri_BH, 1 con vào vòng 5, 1 con vào vòng 6, 2 con rất siêng chạy cầu và đánh đuôi rất cao, đuôi 18-19), 1 con bổi đuôi 24-24,5 1 mùa đang rớt lông chuẩn bị thay lông mùa 2.

15. ncmask86

ncmask86 Thành Viên

tùy điều kiện mỗi người mà có cách chơi hợp lý. tuy nhiên theo m cũng nên dành một khoản vừa phải cho đời sống vui chơi lành mạnh vd chim chóc, cá cảnh...
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    2 chú chuyền đuôi 18-19 đi thi giá khoảng nhiêu vậy bạn? mình đang kiếm một chú đi cội cho vui. 2 chú của bạn giá ok để lại mình 1 chú đi.thanks

16. bia333

bia333 Thành viên Mới

2 con này mình "khoái" nó đã lâu nên để dành chơi chứ ko bán, lúc trước mình coi 2 con này mới xong lông mùa đầu đi cội vài lần và có lúc đã ra giá hơn 6tr/2 con mà anh ta ko bán, nay anh ấy sắp lấy vợ, bận wa' ko chăm được nên bán nguyên bầy mình chim 3 con cho mình.

17. thuytuanh

thuytuanh Thành Viên

theo e bác cứ chơi PA2 là sáng suốt, chúc bác có những e lửa ngon

Last edited by a moderator: 11/8/12

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé