chòe than nam đôi điều muốn hỏi

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi tuanmihy, 8/4/12.

1. tuanmihy

tuanmihy Thành viên Mới

sắp tới đc anh THU họa mi 72 chuyển nhượng cho em than nam, mình chuyên mi thôi, chòe bắc thì có mà chòe nam lại chưa từng nuôi, vậy có đôi điếu cần hỏi anh em đã nuôi qua và có kinh nghiệm.
    thức ăn cho than nam có khác gì than bắc không.
    ngoài cám ra cần bổ xung nhưng loại mổi tươi gì cho chim luôn xung và giữ đc phong độ.
    lồng chòe nam có nuôi như lồng chòe bắc ko?
    mấy điều muốn hỏi vậy thôi. cảm ơn anh em đã quan tâm

2. haichoe_bg

haichoe_bg Thành viên Mới

Ðề: chòe than nam đôi điều muốn hỏi

ở ngoài bắc chim nuôi bằng cám viên,trong nam nuôi bằng bột mịn,nhưng không phải chú chim nào cũng ăn cám đâu nhé bạn,trong nam người ta nuôi băng mồi tươi là chủ yếu,vậy nên khi da đây vẫn phải tập cho chim ăn cám như chim mộc

3. tuanmihy

tuanmihy Thành viên Mới

cảm ơn anh nhiều. con chòe nam này của anh thu hoami72 than 3 mua rồi, chắc cũng đã thuần vậy nên nó cũng quen với môi trường nuôi nhốt rồi, vấn đề cám e ko ngại lắm.
    chỉ có điều thay đổi môi trường là khó khăn thôi. em phải chăm nó giai đoạn đầu như thế nào, vậy nên rất cần anh em tư vấn giúp.

4. vh_undying

vh_undying Thành Viên

trong mình có người vào cám mịn có người cho ăn cám viên nhưng đa số vẫn kèm mồi tươi đó là rút ra từ con than nhà mình vs mấy ông hàng xóm mà mình nghĩ than mang ra ngoài bắc chắc ko biết có chịu lạnh nổi ko nên giai đoạn đầu bạn nên bồi bổ cho nó rồi vào cám sau nhân tiện hỏi người gửi chim cho bạn là cho ăn cám j hay là mồi tươi

5. balua_saigon

balua_saigon Thành viên Mới

trong sg cũng cho than ăn cám lạc bình thường, nhưng k đến nỗi mịn quá vì dễ làm dơ nước, mồi tươi thì cào cào+sâu qui+liu điu-sang hơn thì thịt bò+tôm

6. style_kute

style_kute Thành Viên

mới đem ra thời tiết thay đổi thì bác đừng nên cho ăn cám vội. cứ mồi tươi mà tán vào cho nó. để chỗ nào mà ấm nhất trông nhà, trùm áo lồng lại tí xíu nữa cho chim quen thời tiết.
    khi thay đổi môi trường chim thường biếng ăn xù lông ít hót, nhưng bạn cứ yên tâm khoảng 1 tuàn là nó sẽ quen dần thôi.

7. tuanmihy

tuanmihy Thành viên Mới

rất cảm ơn bạn. mình nuôi mi nên chỉ có dế thôi, không biết than nam ăn dế thì sao nhỉ? cào cào sâu quy thì cũng dễ kiếm thôi, nhưng dế thì nhà không lúc nào thiếu, còn mấy món liu diu mình mua về cho mi nó cũng ko dám ăn chán quá bỏ đi tiếc thật mua mất 10 con, chẳng ăn đc con nào

8. sonht

sonht Thành Viên

có phải con than nam anh đổi bằng em mi mái hôm trước không vậy, hàng vẫn chưa ra cơ à. chúc bác có chú chim ưng ý và chăm em nó tốt.

9. tuanmihy

tuanmihy Thành viên Mới

Uh, con này đang trên đường ra gần đến hn rồi, ngày mai em nó sẽ có mặt tại hn rội mong chờ quá

10. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    Thẩm Định Giá

- Thức ăn dành cho chòe ở miền nam thì mình thấy :
    + Cám ( tùy theo người nuôi vì thế có cách làm cám khác nhau tuy nhiên ở miền bắc thì cám phải nhiều chất hơn trong miền nam vì miền bắc lạnh cám phải có đầy đủ chất thì chim mới khỏe )
    + Sâu quy ( thức ăn hàng ngày kèm theo cám vì không có sâu quy thì chòe than dễ xù lông và tuột lửa)
    + cào cáo ( miền bắc gọi là châu chấu thức ăn thúc lửa và giữ lửa cho chim )
    + Liu Điu ( có thì càng tốt )
    + Dế : hạn chế cho ăn chỉ cho chim ăn mùa thay lông thôi nhé
    + Ngoài ra mùa thay lông của chim mà có trứng kiếm cho chim ăn thì rất tốt vì nó giúp chim thay lông nhanh và có nhiều sức để ra lông mới nhanh hơn.
    - Các chăm sóc :
    + chim phải được tắm nắng, tắm nước đầy đủ nhé lưu ý về phần tắm nắng thì không được phơi nắng quá lâu mỗi ngày chỉ cần 30 - 60 phút nắng sớm là đủ chứ phơi nắng nhiều xẽ làm chim bị mù mắt.
    ===> kiến thức cá nhân về nuôi chích chòe than nếu chưa chính sác, hoặc thiếu thì anh em góp ý thêm nhé
    Thân mến !

11. mavanz

mavanz Thành viên Mới

Thực tế mà nói choè than bắc tớ nuôi chả cần mồi tươi mấy, chỉ Cám cò và trứng gà... Tắm thường xuyên... Chim vẫn căng đét, hót suốt ngày... Cái chính làm choè căng là dượt và dượt mà được dượt với chim trời là nhất

12. tuanmihy

tuanmihy Thành viên Mới

cảm ơn anh mạnh và Mod tuan nhé, chòe thì chỉ chơi cho nó đủ bộ thôi chứ cái chính vẫn là mi, nghe mi hót vẫn khoái hơn.
    anh mạnh hôm nào cùng bạn OKIAX về em giao lưu chòe đê, có con chòe khủng quá mà chẳng ai dám đá.
    còn con chòe của em hôm trc đá thua nó rồi.

13. tuanmihy

tuanmihy Thành viên Mới

hôm nay nhận đc em than nam chuyển từ sài gòn ra của anh THU HỌA MI 72 thật là khoái, con chim hay đúng như clip anh đã giới thiệu, chim đẹp ko thể tả đc, chỉ biết vào topic này cảm ơn anh thu thôi, dáng đẹp ko chê vào đâu đc anh thu ah.
    em phải để tạm ở viện đến trưa sốt ruột quá phải đem nó về xem sao, về đuổi ra lồng treo lên thế là em nó hót sổng ngay. con này hót giọng hay đấy anh ah.
    cám của anh cho nó vẫn còn nên em tiếp tục cho nó dùng tới khi nào gần hết em sẽ đổi cám khác. thấy như trong cám của anh có thêm cả đường thì phải ngửi thấy ngọt ngọt. em sẽ chuyển từ cám bột sang cám viên vậy, chắc ko khó lắm đâu.
    khoái nhất là đc nghe nó hót sổng đã thật, lâu rồi mới đc nghe chòe nam hót sổng anh ah.
    cuối cùng là cảm ơn anh rất nhiều, bán hàng rất giữ chữ tín với anh em, và chúc anh cùng gia đình mạnh khỏe, cửa hàng ngày càng ăn lên làm ra nhiều lộc.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé