Chòe than con tập mổ!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi heomoi12091991, 20/5/12.

1. heomoi12091991

heomoi12091991 Thành viên Mới

Cho mình hỏi chòe than con nuôi khoảng bao lâu thì tập mổ được vậy?
    Các pro chỉ giáo với nhe, em mới chơi chim nên không rành lắm!

2. cunconcb

cunconcb Thành viên Mới

Ðề: Chòe than con tập mổ!

chòe than non bạn nuôi bao giờ đuôi nó dài hết là biết mổ bạn cứ đặt 1 cóng cám ướt ở trong lồng và 1 cong nước mỗi lần bạn chăn nó bạn cứ lấy cám từ cóng ra bón nó lâu ngày nó thấy thế những lúc nào nó đói mà bạn chưa kịp chăn nó sẽ nhòm ngó đến cái cóng dần dần lâu ngày là nó mổ hì hì mình toàn làm thế nếu bạn thấy hay thì thaks cho cái :D

3. phukhangvn

phukhangvn Thành viên Mới

Lông lá đủ cả. Đuôi dài khoảng 40 - 50% so với con trưởng thành là tập mổ rồi nhưng vẫn chưa tự mổ được. Để tự mổ được bạn phải đút đến khi gần mọc được 100% lông đuôi trên người. Một ngày cứ đút 3 bữa còn lại than con sẽ tự mổ ăn. Nhớ đặt cóng cám + nước vào lồng.

4. abc_tn

abc_tn Thành viên Mới

chòe than nhà mình đuôi dài 2 đốt ngón tay là mổ đc rồi

5. vietank1102

vietank1102 Thành viên Mới

mình mới nuôi 1 em đuôi dài 50% so với chim trưởng thành minh cho 1 cóng nước .
    sau đó mình ko cho ăn cám ướt nữa mỗi lần em nó đói là mình cho ăn vài viên cám khô .
    được 4 5 hôm em đã tự uống nước , mình đặt 1 cóng cám khô vao . sau đó mình giảm dần lần cho ăn cám xuống và bay giờ em nó đã tự ăn được rồi . mình mới nuôi nên ko biết nhiêu . đây là chút ýt kinh nghiệm thực tiễn của mình . nếu có rỳ sai mong mọi người cho ý kiến để mình học hỏi thêm ! tks

6. nuthansucmanh

nuthansucmanh Thành viên Mới

Khi nào em nó chán nằm trong tổ, bắt đầu đứng trong lồng thì bạn làm như sau:
    - Để chén cám ướt trong lồng, mỗi lần cho ăn thì vếch cắm ướt từ trong lồng cho nó ăn. Còn uống nước thì lấy lọ thuốc nhỏ mắt, xịt cho em nó uống. Làm vậy 2-3 ngày.
    - Giờ thì ko cho em nó ăn nữa mà chỉ pha cám ướt cho vào chén thôi, chén nông thôi nhé, càng nông càng tốt. Em sẽ tự há mỏ và gắp cám ướt ăn, tuy nhiên vẫn phải xịt nước cho em ấy uống nhé. Làm như thế này 3-4 ngày.
    - Giờ thì em đã đủ khôn, cho cám khô vào chén và đổ 1 chén nước bên cạnh. Vô tư, khỏi phải chăm nữa ke ke. Cần bổ xung cào cào, sâu, nhện, ... vì đang cần nhiều chất dinh dưỡng.
    Còn ko thì bạn cứ nuôi bình thường, giống chòe nhanh nhẹn, nhanh biết mổ lắm. Cách trên chỉ nhanh hơn được vài 3 ngày thôi. Chúc bạn thành công

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé