chòe lửa không chịu đấu

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi loccaqeo, 21/1/13.

1. loccaqeo

loccaqeo Thành viên Mới

em có nuôi 1 con chòe lửa đc hơn 1 năm nay . được 1 mùa lông em chăm sóc rất kỹ cho tắm ăn dế mỗi ngày lông ra mượt , đuôi dài đều . đến nay chim thay lông xong hơn 2 tháng rồi .em cho em nó ăn sâu và tắm nắng hằng ngày .coi bộ đã căng lắm rồi .khi đứng 1 mình e nó hót cả ngày ,nhưng khi kè lồng với mấy em lửa khác thì im thin thít không cất được 1 lời .chả hiểu vì sao .khoảng hơn 1 tuần e kè 1 lần mấy em kia thì hót liên tục ,em nó thì cứ im re không có chút thái độ nào hết . đã thử đủ mọi cách rồi che hết áo lồng để xa rồi cũng không ăn thua .mà lửa cũng không thấy ổn định lắm . cao thủ nào giúp em xem cách chăm sóc e có vấn đề gì không ạ

Bài viết mới
  2. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

Ðề: chòe lửa không chịu đấu

Bạn nhớ 1 nguyên tắc cơ bản khi đi dợt chim nhé: chim đã căng lửa hót nhiều ở nhà thì mới có khả năng "lên tiếng" tại cội. Nếu chim của bạn ko dám lên tiếng như vậy thì mình xin đưa ra 2 ý kiến chủ quan như sau

- Chim có lửa hót hét tại nhà nhưng ra cội bị con khác căng lửa hơn đè
    - Ban đầu chơi cội không đúng cách như ốp lồng với mấy em căng lửa quá nên bị át ngay từ lần đầu tiên, lần sau ko dám hót hét
    Và điều quan trọng là bạn tự nhận thấy chim của mình "ko ổn định lửa". Vì chế độ chăm sóc như của bạn là ok rồi, vậy nên tiếp tục theo dõi xem em nó còn có thể căng lửa hơn đc không, biểu hiện căng lửa là sàng cầu hay đánh đuôi là có thể đem đi cội đc, chứ chỉ đứng im hót thì cũng chưa gọi là quá căng. Chim chuyền lên hay ít tuổi lồng cũng dễ bị chim già rừng/ lơn tuổi lồng đè Nói chung cũng là do nhiều nguyên nhân lắm.Chốt lại ý kiến cơ bản của mình là do chim của bạn lửa không ổn định và có thể ít tuổi rừng lẫn tuổi lồng. Có gì không phải mong ace bỏ qua :D

3. loccaqeo

loccaqeo Thành viên Mới

em thử mượn vài con còn yếu lửa về nhà rồi .vẫn thế .mà chăm sóc vẫn đều đều thế ,hay là chỉ cho ăn sâu quy thôi không đủ chất không nhỉ .vì chổ e chỉ có bán sâu quy , dế và sâu gì to to bằng đầu đủa thôi

4. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

Bạn cố gắng bổ sung đa dạng mồi tươi cho chim nhé, ngoài ra bạn có thể cho chim ăn thạch sùng, gián đất, cá bảy màu ... cứ chăm sóc tốt 1 thời gian xem sao. Tố chất thiên bẩm của chim quyết định điều này. Cách chăm sóc chỉ là 1 phần thôi, vì ace trên 4rum đã chia sẽ rất nhiều kinh nghiêm rồi.Và cái quan trọng đây là con chim của bạn :D , nếu bạn đem ra so sánh với của người khác thì khập khiễng lắm. Không nói đến những người bỏ tiền lớn ra mua chim thuộc -chim hay thì người mua chim bổi về thuần, cũng cần 1 chữ DUYÊN với chú chim đó nữa

5. BruceLee1999

BruceLee1999 Thành viên Mới

ăn ít dế thôi ăn dế nhìu nước ko căng

6. DeeJay Kennys

DeeJay Kennys Thành viên Mới

Mình ý kiến giống bác này, Khi chim ở nhà hót to nhảy cầu hoặc đánh đuôi liên tục như thế này mới gọi là căng. Như dậy bác đem đi đấu ắc sẽ ngon! Chúc bác thành công!! :D

7. khuyennho87

khuyennho87 Thành viên Mới

bạn cho ăn thêm tép tươi xem thế nào chòe nhà mình hay cho ăn tép hót hét như điên mà tuyệt đối mình lai ko cho ăn sâu quy

8. kesley1506

kesley1506 Thành viên Mới

Một nguyên nhân đơn giản là : Nó cũng như người thôi,ở nhà bác tự hào khỏe vác bao gạo 50kg từ nhà lên gác.Đi làm gặp những thằng to hơn gấp đôi vác bao 1 tạ từ tầng 1 lên tầng 5...Bác nhìn có rụt c... vào không? Có dám chửi bới , đọ sức với nó không...Không.Đơn giản vậy thôi.Hãy tự hài lòng với con chim mình tâm huyết.Không thì mua 1 e tố chất khác và...chăm lại từ đầu.

9. style_kute

style_kute Thành Viên

co' ca'ch na`y ne`. dem ra coi de? canh con ma'i. nhung cho na`o va'ng va'ng do'. khi thay chim chiu ho't ro`i thi` dem ra cho ma'y con ye'u ye'u cho chim len tu tu.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé