chòe bổi......cần lời khuyên

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi nuoichimdn, 17/7/12.

1. nuoichimdn

nuoichimdn Thành viên Mới

em mới mua chú chòe bổi nhưng sao thấy nó ít nhảy loạn xạ mà có vẻ im hơi lặn tiếng quá,mấy bác cho em xin ý kiến với,có fải nó mệt nên ít nhảy k zậy mấy bác,cho sâu,châu chấu đầy đủ,giờ phải làm sao cho em nó bt lại đây mấy pác..

2. g_fio

g_fio Thành viên Mới

Ðề: chòe bổi......cần lời khuyên

cho sâu chùm áo lồng
    k nhanh thì chết
    chim bị suy

3. nak_dn7993

nak_dn7993 Thành viên Mới

cho ăn sâu, dế vs phủ áo lồng 1 tuần, rồi đem ra buộc cánh, phủ áo lồng tiếp, giai đoạn này bạn cứ để 2 cóng nước vs 2 cóng sâu ( 1 cóng bỏ thêm cám ), tắm rửa bt 2 ngày 1 lần, mỗi tuần mở áo lồng ra 1 tí, khoảng 1 tháng thì tháo cánh, kn này ông chủ tiệm bán quen chỉ mình :D thuần được 2 em rồi mà chưa hót được :D

4. đátaysờgãi

đátaysờgãi Thành viên Mới

bạn cứ phủ áo lồng hé 1 ít và cho đầy đủ thức ăn nước uống. ko phải ngó ngàng nhiều. nhưng ngày đầu chỉ nên ngó 1 2 lần xem chim ăn uống tnao` thôi. xong dần dần hé áo lồng. chim khỏe thì bắt đầu công cuộc vào cám. khi nào vào cám xong suôi bạn thấy thái độ con chim có thể bỏ tuốt áo lồng ra thì bỏ. ko cần phải tuân theo 1 khoảng t.gian nhất định. mình hơn 1 tuần là bỏ áo lồng ra treo chỗ vắng r` :D
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    theo mình thì bạn ko nên thuần bằng cách buộc cánh hay gò bó con chim làm ji. mình thì luôn để nó ở trạng thái thoải mái nhất. như thế chim sẽ khỏe mạnh và nhanh hót hơn. nếu đã thấy dấu hiệu con chim của bạn ko phải là loại câm như hến r` thì có thể mang ra chỗ đông ng treo mặc cho nó nhảy ( như mình thì mở tất áo lồng) . mình nuôi 1 e mộc đc hơn 1 tháng rồi vào cám thì ko mất nhiều t.gian. h thì đã hót xổng nhưng ít, còn huýt thì suốt ngày. cho sâu vào treo lên đứng cánh 1 2m đứng im ăn. ăn xong đứng vẩy vẩy đuôi 1 lúc rồi lại nhảy mới ghét.hihi.:p

5. ngoclongtran

ngoclongtran Thành viên Mới

mấy người này người ta hỏi một đường mấy bak đi trả lời một nẽo,bó tay mấy bak luôn.nguyên văn ( em mới mua chú chòe bổi nhưng sao thấy nó ít nhảy loạn xạ mà có vẻ im hơi lặn tiếng quá )
    chỉ một câu là em nó đang bị suy vì mới mua về nên bak thấy nó dạn,chăm sóc tốt khi lấy lại sức khỏe thì nó nhảy như điên,con không chăm sóc thi sau 2 ngày em nó qui tiên
    còn làm sau để em nó khỏe thì mấy bak kia trả lời rồi

6. nuoichimdn

nuoichimdn Thành viên Mới

em có trùm áo lồng,mà hé 1 phần nơi cánh cửa ấy:D,thanks mầy pác nha,hihi

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé