cho mình hỏi về vẹt

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi vinaclix, 13/2/12.

1. vinaclix

vinaclix Thành viên Mới

tình hình là hôm qua đi chơi về Hoàng Hoa Thám mình mới tậu được 2 e vẹt, ko biết mình có gà ko nhưng đôi này mình mua 550k, trông có vẻ nhanh nhẹn, chịu khó ăn chỉ tội chưa quen người, các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi 2 e nó thuộc giống nào, cách chăm sóc ra sao, có thể dạy nói được ko và làm thế nào mình có thể chuyển 2 e nó ra thả rông được, hiện tại mình cho ăn hạt kê, hình 2 e nó đây ạ:
    Tiện đây cho mình hỏi cách phân biệt đực cái, và khi nuôi thì nên nuôi vẹt đực hay cái, mình tính kiếm thêm 1 em non nữa về nuôi, mà tầm này có kiếm được vẹt non ko nhi, giá cả các loai thế nào, mong các bạn chỉ giáo :)

2. minh381

minh381 Thành viên Mới

Ðề: cho mình hỏi về vẹt

2 em này thuộc dòng lovebird(vẹt mẫu đon) nói thì hên xui
    muốn thả rông thì anh thuần nó trước:cho nhịn đói từ sáng 6h đến chiều 4h nước thì vẫn cho uống rồi anh bỏ thức ăn lên tay rồi đưa vào chuồng ban đầu nó còn sợ rồi từ từ đói quá nó cũng phải liều thôi khi dạn người rôi thì cắt cánh anh nên cho ăn táo hay cà rốt hay lê nhé

3. *Cazo*

*Cazo* Thành viên Mới

Đây là giống vẹt lovebird (vẹt mẫu đơn) , loại này chỉ để nuôi cảnh ko biết nói tiếng người mà chỉ kêu két két ...
    với mức giá 550k thì hơi mắc , loại này chỉ dơi vào mức giá 350k - 400k/1 đôi . Và xin thưa với chủ thớt đây là 2 con đực , vẹt mái loại này mầu tối hơn và mỏ đỏ nhạt chứ ko tươi .
    Nếu bác thích nuôi vẹt nói mà biết nói em khuyên bác lên tìm loại vẹt má vàng ( Xích ) hoặc cũng có thể là vẹt ngưc hồng , nhưng tốt hơn là em xích .
    Hiện giờ đang là mùa vẹt non , bác ở HN mà muốn mua có thể qua cửa hàng Lịch Vân ( Chợ Mơ tạm ở đường Tam Trinh ) giá dơi vào khoảng 2tr2 . Hơi chát nhưng ae chơi vẹt loại này vẫn chấp nhận mua .
    Còn chi tiết 2 loại vẹt biết nói này bác vui lòng đăng nhập google.com hộ em .
    -------------------------------- bb bác , giúp thank hộ em phát :) ----------------------------

4. vinaclix

vinaclix Thành viên Mới

thanks các bác, vậy là mấy e nó ko nói được à, bùn nhỉ
    về mấy hôm chỉ thấy nó kêu két két, thi thoảng cũng hót hét vài câu, mà mình ko biết mấy e này giờ có thể thuần hóa được ko, có cần cắt lông cánh hay ko, nêú cắt nó có mọc đẹp lại như cũ ko

5. hoang_sontung

hoang_sontung Thành Viên

Vẹt Lovebird của bạn vẫn có thể thuần hóa được nếu bạn có time nhé, bạn nên cắt cánh để chúng không bay mất, còn chuyện lông mọc thì chắc chắn sẽ mọc đẹp lại nhưng có lẽ bạn không muốn vì thà cụt lông cánh còn hơn là đẹp cánh rồi vù mất!

6. vinaclix

vinaclix Thành viên Mới

hôm trước ra hàng thấy có đôi này là trông đẹp nhất nên mua, lúc đó cũng chưa hiểu gì về vẹt hết, mấy bạn có thể tư vấn dùm mình một số loại vẹt được ko, nếu có hình ảnh và thông tin chi tiết thì càng tốt, thanks trước nha

7. congphong

congphong Thành viên Mới

8. vinaclix

vinaclix Thành viên Mới

cám ơn bạn nhé, mà sao 2 con lovebird của mình mình cho táo vô nó ko ăn, thường thì tụi nó thích ăn gì nhất nhỉ, chiều nay có lẽ phải lượn vài vòng kiếm e xích non thôi, bắt đầu thấy thích mấy e vẹt nảy rùi hi` hi`

9. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

tụi lovebird thích ăn kê nhất nha bạn , và cho ăn lúa , hạt hướng dương , bắp trái . Mua xích non nuôi đi bạn ơi , nuôi xích non nó thân thiện hơn tụi lovebird bổi này , với lại xích nó nói tốt , với lại lovebird này là bổi, phải thuần lâu lắm mới dạn người , rồi mới train làm trò đc, còn nói thì k nói đc , còn chim non thì vừa dạn người , vừa dạy làm trò , vừa dạy nói đc, bỏ thời gian thấy k tiếc . Anyway mình chỉ góp ý thôi , còn quyêt định ra sao thì tùy bạn , chúc bạn vui vẻ ,cũng như chào mừng bạn đến với box V-K-X ;)

10. vinaclix

vinaclix Thành viên Mới

cám ơn Phát nhé, hem biết có thanh lí được 2 e lovebird này ko nữa, mình cũng ko nuôi nhiều được, cùng lắm là nuôi 1 2 e thôi, mình cũng thích nuôi chim non nhưng cứ nghĩ ko có vẹt non nên ko hỏi, chiều này nhất định phải đi chiêu mộ 1 e xích, khi nào kiếm được e nó sẽ nên giới thiệu với các bạn :D, mà cho mình hỏi cách chọn xích non với, nên nuôi e đực hay cái, mình còn gà mà đi mua xích họ bán cho mấy e khác cũng ko biết được

11. congphong

congphong Thành viên Mới

Bạn ở đâu vậy, em xích non ở cánh có vệt đỏ, dễ nhìn lắm, chọn em nào đầu bự, to con, háu ăn là được. Trống mái đều nói được.

12. vinaclix

vinaclix Thành viên Mới

hì, mới đi đón e nó về nè các bạn, e nó tên Bự nha, thấy e nó làm dáng mình chụp vài hình, các bạn cho nhận xét về e nó nhá :D, mà e í cứ thích rúc vào lòng mình ngủ thôi, mình mới xin được chút thức ăn ở cửa hàng Lịch Vân, cũng chưa biết nên cho ăn gì là tốt nhất, các bạn tư vấn cho mình nha:
    [​IMG][​IMG]

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé