Cho hỏi cách phân biệt chòe đực cái

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi kdmaadce, 14/7/11.

1. kdmaadce

kdmaadce Thành viên Mới

Mình muốn hỏi như sau:
    1 Muốn hỏi con chòe than non có cách phân biệt con nào là đực cái...
    2 Muốn hỏi con chòe than đã trưởng thành cách phân biêt đực cái,những đặc điểm thế nào là con chòe hay,nuôi từ nhỏ lên khoảng bao lâu thì nó căng,và cách thuần nhá cách bác...

Mong được sự giúp đỡ tận tình từ các bác!
    Thank!!!!!!!

2. kutkitboy

kutkitboy Thành viên Mới

Ðề: Cho hỏi cách phân biệt chòe đực cái

tất cả những cái này đã có trong dd bạn chiu khó tìm hiểu, vì như thế thì sẽ học thêm được nhiều kn khác của tiền bối. thân.

3. trunghieu88

trunghieu88 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên

chich chòe than (cct) trống con nhỏ thì thường đen hơn con mai, con mái có màu nhạt hơn, khi trưởng thành thì cct trống có màu xanh đen ở ức, chim máy có màu xám tro ban ạ! con ctt mới lớn thì ức có màu vàng đớm đen( cct chuyền) con trống thì lông ở dười mỏ có màu đen, con mái thì có màu xám tro. muốn chắt ăn nữa thì bạn nhờ người chơi chim lâu năm coi dum, than non thì phải 1 mùa mới chuyện còn rít chòe thì khoảng 8 tháng, muốn hót sổng thì phải 2 mùa hoặc cũng có thể nhanh hơn tùy vào độ chăm sóc của mỗi người. muốn trích chòe con mau hót thì bạn thúc sâu, cào cào,.... cho đi cội cho nó nge các "đàn anh" của nó hót để tập hót theo hoặc cho đi rường nhiều để nge chim rừng kêu

Last edited by a moderator: 5/5/13
  4. sonttx

sonttx Thành viên Mới

Cả non nếu không có điều kiện theo đàn anh thì áp dụng YouTube được không Bác. Minh mới đem 2 con non về, không biết thế nào. Chăm sóc 2 e nó hót cho hay là được rồi. Mong các Bác tư vấn giúp.

5. trunghieu88

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên

miễn là có tiếng chim là được rồi bạn! nếu có quen chỗ nào bán chim thì bạn đem ra cho nó nge cũng được! chìa voi con của bạn đã biết ăn chưa? nếu chưa thì bạn dùng sâu lớn để dút cho nó ăn để mau lớn! nếu không nuốt đươc thì bạn cắt ra! khi cho ăn vài con thì bạn cho uống vài giọt nước! sau 1 thời gian thì bạn tập cho chim tự ăn với sâu non và tập ăn với cám với cách sau: chuẩn bị 1 cái gì đó cũng được miễn là cao hơn 2cm để dựng sâu non pha chút cám, bắt sâu lớn đưa qua đưa lại trước chim cho nó nhìn rồi vứt vào lon sâu non. chim tập ăn nên dùng sâu nôn, sâu lớn chim con vật không chết và khó nuốt hơn khi đút!

6. trunghieu88

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên

đc chứ bác! bác vào đây đọc cách chăm sóc của mình nhé! http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=117015

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé