cho em hỏi một xíu

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi shinichi1402, 12/8/12.

1. shinichi1402

shinichi1402 Thành viên Mới

con chòe than bổi mới mua của bà bán rong không phải trong tiệm. mới mua về no cu huuuyyyttt hyùuuu hoài à không có chịu hót. giọng đó như giọng của con mái ý. chim đã tương đối dạn không đâm lồng. như vậy là sao mấy anh??
    đây là hình của em nó mong anh em đánh giá dùm em ( bổi mới bắt 3 ngày)

2. tranhuumanh

tranhuumanh Thành Viên

Nghề nghiệp:
    y tế
    Ðề: cho em hỏi một xíu

Mùa này chỉ có than nam là hót n thôi, than bắc chỉ hót 1 mùa vào đầu hè thôi. Mùa này chỉ huýt gió.

3. Yeu Chim Noi

Yeu Chim Noi Thành viên Mới

e này thì đực ùi . chắc thay đổi môi trường nên chưa hót thui . than bổi mà dạn thế là ok ùi . bác cứ chăm tốt ùi chờ time nữa xem sao. than bắc ai bảo chỉ hót mỗi mùa hè chứ . mùa này chẳng vẫn mùa hè thì mùa gì . chim bắc ỏ nam thì vẫn tập tính đó thui hót để gọi bạn tình , để chiến thui

4. shinichi1402

hum nay em kè gương thấy nó ngước cổ lên kêu lí nhí trong miệng đuôi xòe không có múa. như vậy nuôi có tương lai không? mỗi ngày em cho an 8 con dế hôm thì chục con cào cào. ăn dế nhiều có tốt không? có nên kè mái không? nhiều hay ít? TKS

Last edited by a moderator: 14/8/12
  5. phukhangvn

phukhangvn Thành viên Mới

Đực chắc rồi bạn ạ. Còn huýt hót thì phải phụ thuộc vào tố chất của chim, chim này của bạn mới thì mình nghĩ chưa thể hót được vì còn quá nhát.

6. john84

john84 Thành viên Mới

Bạn mua ở cửa hàng hay bán rong thì chim cũng như nhau cả nhau, quan trọng nhìn tướng chim, sự linh hoạt mà chọn. Nhưng thiệt thòi là chim bán rong nên bị chủ chở xe máy chạy lung tung khắp nơi nên hãy dẫn đến tình trạng chim suy ( không phải là không có chim hay ). Bạn chọn chim của mấy bà bán rong thì nên xem sự linh hoạt của chim, mở mỏ ra kiểm tra xem họng còn đen không ( chim vẫn giữ được lửa ), họng đỏ đen thì bình thường chỉ yếu thôi, còn họng trắng rã ra thì lấy chim về vực sẽ mất thời gian.
    Chim mới về nhà bạn mà huýt gió là mau mỏ rồi đó, có những con về cả tuần ko mở miệng. Còn mồi tươi thì tuần đầu cho ăn nhiều để vực chim, vì chim mới mua chỉ cần nó sống chứ ko nên đòi hỏi hót hét j cả. Loài than này nhẩy còn kinh hơn cả mi và khó thuần hơn mi ( mi để góc nhà cho nhanh thuần, nhưng chòe than để góc nhà vẫn nhẩy như thường )
    Sau đó dăm bữa nửa tháng thì rút mồi tươi xuống, kẻo chim béo quá sẽ kém linh động, hót ít và không chịu ăn cám. Ngoài thiên nhiên, chim chỉ cần không quá 5 con sâu, châu chấu. dế cũng sống no đủ cả ngày mà.
    Bạn có thể cắt, băm nhỏ thịt bò cho nó ăn, sẽ nhanh căng lửa hơn
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Mỏ chim mỏng. gốc mỏ nhọn và dài. Ngón chân nhìn thanh thoát ắt hẳn là 1 chú chim mau mỏ và có tố chất.,
    Chúc mừng bạn

7. shinichi1402

mới pm bạn buổi trưa mà đã có những góp ý quí giá của bạn cám ơn bạn rất nhiều. tiếc là mình ở xa quá không thì cũng ráng ghé bạn học hỏi những kinh nghiệm của bạn. đây cũng là lần đầu mình nuôi CCT mong là sẽ thành công. bạn có yahoo thì cho mình để không hiểu cái gì sẽ pmmm. TKS

8. shinichi1402

bạn nói cho ăn thịt bò cho mau lên lửa vậy thịt bò chín, tái hay là sống zậy? TKS

9. thanhsangsrc

thanhsangsrc Thành viên Mới

bạn mới bắt 3 ngày thì hót sao đc.cái loại than này nuôi bá cô lâu lắm.chuyện thì cả tháng.xổng thì nhanh cũng phải nửa năm là giỏi.

10. t-t

t-t Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Xuất Nhập Khẩu

3 tháng nữa mới nói đến chuyện có biết hót hay không

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé