Chim khuyên nhảy loạn xạ khi tiến gần

Thảo luận trong 'Các vấn đề chung về VK' bắt đầu bởi saiber009, 12/11/13.

1. saiber009

saiber009 Thành viên Mới

Chào các bác, mình mới tập chơi chim khuyên gần đây, hồi nhỏ có nuôi chòe, chào mào,... nhưng toàn để nó tèo. Rồi nuôi con sáo, luyện đc nó nói "có giỏi đi mà nói" rồi :p, nhưng nuôi 3 năm 1 lần sơ ý quên ko đóng cửa lồng để nó bay mất :( . Mới đây đc cho con khuyên, cơ mà cũng lỡ tay nó bay mất, lại mua con khuyên nữa, con này cũng chui lồng bay mất, hình như mình có dớp nuôi chim thì phải :((Nói linh tinh vậy thôi, sau vụ con khuyên thứ 2 bay mất, mình quyết chí mua con khuyên khác về nuôi cẩn thận, quyết chí nuôi tới khi nào nó lông tóc bạc phơ mới thả đi :->
    Cơ mà gặp trắc trở các bác ạ, mới nuôi đc hơn tuần, mình đừng cách xa khoảng 2m thì nó cũng đứng yên trên cầu, nhưng mình cứ tiến tới gần là nó lại nhảy loạn xạ như con choi choi vậy, các bác chuyên gia lý giải hộ mình với thế này là sao zợ???
    Thêm hiện tượng nữa là khoảng 3-4 ngày trc mình vứt sâu quy vào khuyên ăn ầm ầm, giờ lại chả thèm động mỏ nữa, các bác giải thích hộ mình với???
    P/s: Trong 1 lần tắm cho chim, trong quá trình bắt khuyên cho vào lồng cũ thì lỡ tay làm đứt mấy cái lông tơ của khuyên => Liệu đây có phải là nguyên nhân khiến khuyên phản ứng lạ ko vậy các bác nhỉ?

2. baodat2007

baodat2007 Thành viên Mới

Ðề: Chim khuyên nhảy loạn xạ khi tiến gần

về khuyên bay lồng : nếu bạn mua lồng gỗ thường thì nên sơn nó lại cho chắc cứng cáp tránh hiện tượng khuyên nhảy đâm qua nan lồng

2: chim mới mua về nhảy loạn xạ vì , chỗ lạ không quen chỗ , và còn nhát là chuyện thường bạn nên tủ áo lồng lại cho bớt hoảng thế thôi

3: cho nó ăn cám , tuần 1 lát chuối mỏng , chỗ mình chỉ cho cào cào thôi . sâu thì họ không cho ăn :D

4: bạn để chim tự nhiên qua lồng tắm , không nên bắt chim điều đó khiến chim hoảng sợ chủ do bạn bắt tay tới gần quá chim còn lạ người nên vậy.

3. saiber009

saiber009 Thành viên Mới

Cám ơn bác đã góp ý :D, hôm nào chụp ảnh nhờ bác phán giúp là đực hay cái giùm nhé, đi mua khuyên mình toàn chọn random :D

4. longkabg

longkabg Thành viên Mới

xem ra bác mới chơi khuyên thật nghe bác nói mà em nản quá.bác mới bắt 1 em khuyên đc hơn 1 tuần mà bác đòi nó rạn người ko bay loan xạ lên thế chỉ có nuoi khuyên gỗ mới đc vậy bác ak.em đang có 3 em khuyên 1 em đc 7 tháng rồi mới rạn người còn 2 em kia mới đc 3 tháng mà em đến gần nó con phi lông toác cả đầu ra kia,nuôi khuyên thì bác lên nuoi 2 em thì nhanh thuần hơn chứ 1 em thi hơi lâu đấy là chưa kể bác bắt khuyên non thi nhanh thuần nếu mà bac bắt đc em già rừng thì còn lâu bác nhá (giống chim khuyên là giống chim nhỏ bé lên nó rất nhát người ko như những chim khác bác lên kiên nhẫn chứ nóng vội thế ko đc đâu)em có vài lời góp ý vậy thôi có j bỏ quá
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    ak còn việc nó ko ăn sau đó là bac cho ăn sâu nhiều quá nó đủ chất rồi lên ko ăn nữa bác để vài hôm rồi cho ăn nó ăn ngay cũng bác ăn nhiều quá 1 thứ se thấy chán vai hôm là lại ăn đc ngay mà yên tâm chắc nó ko giận bác đâu hehe chuc bac thanh công

5. trungduc

trungduc Thành viên Mới

Nuôi 2 em cho nhanh thuần là nuôi chung 2 em 1 lồng hả bác?

6. saiber009

saiber009 Thành viên Mới

Canh thiu bác, hehe. Mình hiện cũng nuôi 2 con, ms tậu thêm con nữa rồi :D. Mình hơi nóng vội 1 chút là do cái hôm đi ra ngoài hàng photocopy, nhìn thấy 2 con khuyên của ông chủ cửa hàng hay quá, 1 con thì trong lồng hót, 1 con thì bay tự do hót bên ngoài xung quanh lồng, trông hay lắm bác à :p, thậm chí con khuyên bay bên ngoài kia nó còn đậu xuống tay ông chủ cửa hàng photo đó ăn cám trong lòng bàn tay nữa chứ, thật kỳ diệu bác à. Kỳ diệu hơn ông ta nuôi con khuyên bay ngoài đó chỉ trong 1 tháng :(

7. baodat2007

không hẳn đâu bác , nếu k có nhiều kinh nghiệm nuôi 2 con dễ rơi vào tình trạng tiến thoái lắm rồi sẽ lại phải hỏi để gần nhau làm sao hót nữa . 2 con chủ yếu là giúp con mà bạn thích nhất cho nó chịu chơi + đở buồn . nếu mới chơi nên một con chơi cho quen đi rồi hẳn tiếp tục

8. a01656269697

a01656269697 Thành Viên

muốn nuôi đc 1 con chim trong vòng 1 tháng mà thả ra ngoài đc như vậy thì bác chỉ có thể nuôi từ chim non mới thả đc như vậy..còn nếu mua chim mới bẫy nhốt lồng tập chung ở cửa hàng chim thì ko bao giờ thả đc đâu,thả 10 con thì mất cả 11

9. baodat2007

đúng rồi , mà non phải nuôi 3,4 con

10. longkabg

longkabg Thành viên Mới

nuôi 2 con mỗi con 1 lồng chứ sao luôi chung đc nó nhìn thấy nhau nó học cách ăn cách uống va cach bay nhẩy của nhau có 2 con nó nhin thấy nhau suốt ngày nó cũng tinh tâm hơn an tâm hơn khi nhin thấy đồng loai của mìnhluy ý khi chim thuần rồi thi tách 2 con ra ko cho lông gần nhau nhá ko lại hỏi sao chim ko liu

11. baodat2007

ý bác a016... là chim nuôi chỗ tiệm bán đó bạn à. chim nuôi chung ở tiệm thì hầu như thuần là 1 việt khó khăn, với lại dù chim trong đó có hay nhưng nhiêu quá chắc dì chủ tiệm đã cho mình đưa tay vào mà bắt chim . ở chỗ mình có 1 trường chim 100% bán khuyên chim treo đa phần giá cao chút nhưng toàn là chim đã được lựa mới treo chứ không nuôi chung cả lồng như các tiệm khác bán tổng hợp

12. baodat2007

không hẳn. nhưng nếu tính ra dễ đấy. nuôi vài tháng chăm kỹ sẽ khác

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé