Chích Chòe Lửa ơi...I LOVE U

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi luanhuyen89, 19/11/12.

1. luanhuyen89

luanhuyen89 Thành viên Mới

Em mới mua được con CCL của 1 bác bẫy chim về bán luôn cho e. Chim vẫn chưa biết ăn cám, em nuôi nó đến hôm nay là được một tuần rồi hjhj ngày nào cung phải đi đào giun cho no ăn. Hôm nay e cho chào mào tắm chú chích chòe lửa nhìn thấy cứ đòi phi xuống tắm. Thế là em đi vào lấy lông tắm nữa ra định để cho chú ta tắm, ai ngờ khi đi ra đã thấy nó chui ra khỏi lồng rồi. Không biết nó chui ra đường nào nữa e chết đứng nhìn no mất 5s mới định hồn lại được. May mà khi nó sổng ra nó không bay đi luôn mà lai bay vào gần lồng đòi tắm với chào mào. e chạy ngay vào nhà lấy 1 con giun ra rử nó , ai ngờ nó chạy ngay đến đá tay em đòi ăn giun lúc ý mừng quá nhưng vẫn sợ chưa dám tóm nó. Sợ tóm mà trượt nó sợ no bay mất thì tiếc lắm mà cứ cho nó ăn giun no căng bụng thì nó cũng bay đi mất. E đánh quả liều khi nó vào ăn em lấy tay kia vồ nó... ôi thôi quả ý mà vồ trượt thì buồn chết mất ... nhưng e lại vồ được nó chứ vui quá các a ạ lần đầu tiên chơi CCL mà lại mua ngay được con chim như thế này vui quá. Em mới mua nó được 1 tuần thôi. Giờ nó vẫn chua chụi ăn cám, A e có kinh nghiệm vào cho e ý kiến với. Ở chỗ e không có bán Sâu gì đâu , e chỉ biết đi đào giun cho no ăn thôi.

Bài viết mới
  2. Suri2906

Suri2906 Thành viên Mới

Ðề: Chích Chòe Lửa ơi...I LOVE U

Chúc mừng bác nhé, tí thì tượt mất em nó! Giờ bác chịu khó vào cám cho em nó rồi chờ em nó hót hét nữa thôi!

3. KhanhDaiCa

KhanhDaiCa Thành viên Mới

chòe lửa nó thuần người lắm mình nhiều hôm ko đóng cửa lồng mà nó cũng chẳng bay, nhưng nó lại cực khó vào cám, hix

4. dailuong

dailuong Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên

Mình nuôi chòe lửa cũng chủ quan. Nhiều khi cho tắm xong xách lồng quay vòng vòng mà chẳng đóng cửa. Mong là không có ngày nào đen :))

5. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    Thẩm Định Giá

- nếu cho chim ăn dun thì bạn làm cách sau cắt con dun làm nhiều khúc trộn với cám mịn chim chim ăn đảm bảo một thời gian sau là chim ăn được cám vì cám xẽ dính và dun và chòe lửa của bạn ăn dun thì xẽ dính cám và quen mùi cám. Ban mua được con chòe tốt đó chúc mừng bác vì không mất em chòe lửa yêu quý nhé

6. luanhuyen89

hihi cảm ơn các bác đã chia sẻ cùng e. E cũng đang cắt giun rui trộn với cám cho nó ăn ko biết có thành công không nữa. Con CCL này của e nó máu tắm quá cứ để nước là nó phi xuông tắm ngay. Hy vọng 1 ngày không xa nó sẽ ăn cám

7. lengocanha2

lengocanha2 Thành viên Mới

may thế nhỉ. nó mà bay mất thì tiếc của giời. hê hê

8. chimsau265

chimsau265 Guest

sướng...........................................................................................................

9. thuy

thuy Thành viên Mới

mình cũng cùng cảnh như bạn, mới mua đc 5 hôm vừa cho e nó tắm xong treo lên đi qua đi lại thế nào cộc đầu vào lồng rơi xuống. cầu cóng tung hết, đang loay hoay lắp cầu, cóng thấy vù cái ôi thôi.... em nó nhảy ra gốc cây gần chỗ mình hay cho chim tắm lao xuống gốc làm đc 1 con giun lại bay lên cây tạch,tạch. mình mang lồng ra treo lên cây 1 lúc thấy e nó bám vanh đòi vào ăn cám. mình mở cửa rồi chuyển óng cám lại sát cửa thế là em nó bay vào lồng, nhẹ nhàng ra đóng cửa lông thở phì một cái...mà mãi mới hít đc vào. xin chúc mừng bạn nhé!

10. thuanthien36

thuanthien36 Thành viên Mới

còn mình thì đen như cuốc. có 5 con bị xổng mất 3 con . die mất 1 con. 3 con kia nuôi được 10 ngày vào dc cám rồi mới ức

11. xanh_tim

xanh_tim Thành viên Mới

Mới nghe cứ tưởng bạn vồ chết con chim chứ , mình vồ chim sợ lắm , sợ vồ chết chim lắm . Chổ bạn không có sâu thì bắt trứng kiến cho chim ăn tốt hơn .
    Muốn tập chim ăn cám bạn phải làm cám ngon chim mới nhanh ăn . Mình làm cám thế này nhé : Cám ba vì xay bỏ vào máy xay sinh tố xay mịn , trộn 2 hủ cám ba vì với 2 lồng đỏ trứng gà ta hoặc vịt ( luộc chín lấy lồng đỏ thôi nhé ) trộn cám và trứng thật đều rồi mang phơi nắng cho khô , mỗi ngày phơi 1 tý cũng ok .
    Bạn trộn giun cắt ngắn với cám cho ăn trong 3 ngày , ngày tiếp theo cho chim ăn cám đến trưa mới trộn giun vào lúc này nhìn xem có cục phân nào là cám chưa , cứ thế làm tiếp khi nào chim ăn cám thì ok .

12. luanhuyen89

Các bác vào giúp e với... con CCL của r nó chỉ ăn cám ướt thôi???? Cám khô nó ko chịu ăn huhu ... mọi người vào giúp em với ?????

13. KhanhDaiCa

KhanhDaiCa Thành viên Mới

bác bỏ cám ướt ra cho toàn cám khô thôi, đói là phải ăn, đừng thương nó chưa đói đã sợ chết thì nó ko ăn đâu

14. luanhuyen89

Hix các bác vào giúp em với... chim của e nó đã ăn cám khô rồi mà mãi chẳng thấy nó hót gì cả. Chuyện cũng chưa thấy luôn ở đây chỉ có giun đất thôi lên ngày nào em cung cho nó ăn giun đất với cám e tự làm. E làm cam như sau có dc ko các bác: 1 gói cám bavi + 10 lòng đỏ trứng gà + 2 lạng đậu phộng + 3 lạng cá. Thế có được ko ak mọi người giúp e làm sao cho nó hót với.

15. chipchichchoe

chipchichchoe Thành viên Mới

chòe lửa nhanh thuần người lắm bạn ah..cũng may là nó có duyên vs bạn..trộn cám bavi ướt vs sâu quy hay dế cắt nhỏ bạn nha....

16. luanhuyen89

hihi vui quá mọi người ơi hôm nay đã thấy nó hót chuyện rồi. Hót chuyện cả ngày luôn thinh thoảng còn hót sổng nũa... nghe vui tai quá. Hy vọng 1 ngày ko xa nữa sẽ dc nghe e nó hot sổng suốt ngày. Cám ơn tất cả mọi ng đã quân tâm tới e nó.?\:D/

17. tuanvu22790

tuanvu22790 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Nguyễn Tuấn Vũ BG 0979750620

cắt con giun chộn cám ẩm ẩm 3 ngày thôi ạ :(

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé