Chích choe lửa nuôi 3 ngày chưa hót

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi chichchoe_dn, 3/3/13.

1. chichchoe_dn

chichchoe_dn Thành viên Mới

tình hình em mới mua một con chòe lửa bổi tướng tá khá chuẩn đuôi tầm 20.Nghe họ nói chòe lửa nuôi 2 ngày là hót rồi nhưng sao chú của em tới ngày thứ 3 vẫn chưa thấy hót hét gì(Mặc dù rất hay đánh đuôi và kêu cạch cạch).Em đã tập dạn cho chú bằng cách đút ăn nên em nó cũng khá dạn.Không biết sao nữa nên đành post bài nhờ các bác giúp đỡ vậy.
    Mà em còn muốn hỏi thêm vì em nuôi em nó băng lồng gỗ 55 nan nhưng lại vướn đuôi em nó làm lông đuôi bị tưa và thảm hại hơn là 1 sợi dài nhất bì gãy 1/3(có 2 sợi dài nhất nên chừ nhìn đuôi em nó giống như bi méo sang một bên) nên em muốn đổi lồng khác cho em nó.Em muốn hỏi các bác nuôi lồng bao nhiêu nan là phù hợp và giá cả như thế nào.Vì còn là hs nên tiền bạc còn túng thiếu nên muốn chọn cái lồng rộng hơn và rẻ nhất nên nhờ các bác tư vấn giùm.Và em muốn hò cái lông đuôi bị gãy 1/3 đó có mọc lại bt đc hay không chứ để thế thì xấu quá.Các bác giúp đỡ giùm nghen

Bài viết mới
  2. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

Ðề: Chích choe lửa nuôi 3 ngày chưa hót

chòe lửa mau thuần. nhưng cũng tùy con nọ con kia. chứ đâu phải cứ bắt về là hót ngay. chim thuộc mới băt về có khi lạ chỗ còn vài ngày nữa là chim bổi. Cứ chăm tốt là nhất định sẽ hót. chim càng mau dạn thì càng nhanh hót. đuôi 20 thì nên nuôi lồng 80 nan, đường kính 50 cm. loại này lồng hàng chợ tầm 300-350k. còn cái đuôi bị gãy 1/3 thế kia thì nếu bạn cứ để như vậy thì phải đến mùa thay lông nó mới rụng và mọc lại. Do đó bạn có thể nhổ cái lông đuôi gãy đó đi thì nó sẽ mọc lại luôn.

3. danhlc_hq

danhlc_hq Thành viên Mới

Nuôi chim thì phải: tỉnh Quảng Bình+tỉnh Hà Tĩnh = Bình Tĩnh
    Đừng vội đốt cháy giai đoạn, phải trải qua 4 giai đoạn:
    1/ chim không chết
    2/ Vào cám
    3/ Hót
    4/ Đứng lồng
    Trùm áo lồng, chỉ hé ít theo hình chữ A. Thời gian này ít lại gần, treo xa chỗ đông người, được 1 tuần rồi điều chỉnh tiếp

4. bomvt96

bomvt96 Thành viên Mới

mới có 3 ngày mà hót gì e lửa 20 của mình nui dk 1 tháng rồi con chưa hót chuyện đã vào cám r thấy người nhảy lambada luôn :(

5. kesley1506

kesley1506 Thành viên Mới

Bình tĩnh bạn ạ.Nếu mà bắt về mà đã hót ngay thì cũng chỉ là lửa rừng còn sót lại...ít bữa sẽ tịt thôi.Tùy mức độ dạn dĩ dần dần + chế độ nuôi tốt mà Lửa sẽ chuyện nhiều hơn rồi..hót sổng lại vào sáng sớm,trưa..Còn nếu cứ bình thường thì bạn xác định sang mùa sau chim mới gọi là thuần tương đối..hót trước mặt mình được.Cái lông kia kệ nó đi.không nên bắt chim để nhổ.sẽ làm nó hoảng.kéo dài quá trình thuần dưỡng.Bạn nên đổi ngay lồng rộng để tránh làm hỏng đuôi thêm.Sau mùa thay lông thì mới đẹp được.^^

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé