Chích chòe lửa đang thay lông

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi duchuynh, 25/7/12.

1. duchuynh

duchuynh Thành viên Mới

Các AE tư vấn cho tôi với, chim nhà đang thay lông mà sao tôi thấy lo quá,e nó chỉ rớt 1 cọng đuôi dài thôi cọng còn lại 3 ngày rồi mà vẫn chưa chụi rớt cọng còn lại zậy nên cho hỏi tôi có nên bắt e nó ra dựt nốt cọng đuôi dài còn lại ko? hay cứ để cho e nó tự rụng.Vì tôi sợ khi song lông rồi hai cọng đuôi đó bị so le,sáng nay cho ăn thấy lông đầu e nó đang rụng rồi. Mong AE tư vấn cho tôi để chăm sóc e nó tốt trong thời gian thay lông này. Xin chân thành cảm ơn nhiều chờ hồi âm của AE.^:)^

Bài viết mới
  2. dttvu

dttvu Thành viên Mới

Ðề: Chích chòe lửa đang thay lông

Bạn che áo 1 nữa lồng lại,chờ khi nào nó nhảy lên bám nang lồng,cái đuôi nó thò ra ngoài,từ từ lấy tay đè xuống cái đuôi rồi làm cho nó nhảy qua chỗ khác,sẽ nhổ dc đuôi còn lại đó mà ko phải bắt bằng tay ra (đỡ làm nhát chim). Nhưng theo mình nghĩ chim bạn 2 đuôi rụng cách nhau vài ngày như vậy,khả năng mùa này thay lông xong,đuôi nó sẽ sole,ko nhìu thì ít dù để tự nó rụng hay tự mình nhổ.

3. duchuynh

duchuynh Thành viên Mới

Còn ai có ý kiến khác ko? nếu như đúng như lời bạn nói thì chán wa.vì e này mới lấy giải II đợt thi vừa rồi.Và giải có bộ lông đẹp và đuôi dài nữa nè.Thôi đành chụi thôi

4. mrlinh209

mrlinh209 Thành Viên

cũng đang bị trường hợp như bạn, thay lông gần xong, 2 cái lại mọc sole mất 1 ít. nhìn hơi nản, nhưng k biết có nên nhổ đi hay k. mà nhổ kiểu gì k chột chim mới khó. hix.

5. dacdai1234

dacdai1234 Thành viên Mới

bác nhổ ngay đi ạ. bác đợi e nó bám vanh rồi cầm vào e nó nhảy lại là ok mà.

6. duchuynh

duchuynh Thành viên Mới

Còn vị tiền bối nào có cao kiến gì ko.Hôm nay 1 đuôi còn lại vẫn chưa chịu rụng tôi đang buồn thúi ruột luôn nè,chắc phải đè e nó ra nhổ quá hicccccccc.

7. Khanhc2

Khanhc2 Thành viên Mới

Chim thay lông của mình cho vào lồng nhỏ hơn (chim it nhảy thay lông nhanh hơn), chùm áo lồng ướt, nếu nhà không mèo chuột thì bạn có thể để đất gần máy nước hoặc để trong nhà tắm. Mình chưa bao giờ nhổ lông, tuyệt đối không nhổ lông chim. Nhất là ch của bạn đang thay lông dở rồi, việc nhổ lông là không cần thiết vì tự nhiên chuẩn bị là hộ bạn điều đó. chú ý châu chấu nhiều vào, tắm, phơi nhẹ

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé