Chia sẽ các cách chữa bệnh cho Vẹt

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi rasx2610, 23/2/12.

1. rasx2610

rasx2610 Thành viên Mới

Chào các bạn trong box vẹt két xích,

Hôm nay mình rãnh không có gì làm, và cũng thấy rằng trước giờ ở box của mình không có topic nào đề cấp về vấn đề chữa bệnh cho Vẹt, vì vậy mình muốn lập topic này để mọi người cùng nhau chia sẽ kinh nghiệm chữa bệnh và chăm sóc cho chim, vẹt khi các bé bị bệnh.

Nói chung là do ở VN hoàn toàn không có bác sĩ thú y nào biết chữa bệnh cho vẹt, nên các kinh nghiệm mà anh em có được sẽ rất ít và có thể là sai lệch, nhưng thông qua topic này mình muốn mọi người chia sẽ những gì mình biết, mình đọc được, nghe được để mọi người cùng thảo luận trao đổi, có thể từ đó sẽ rút ra được những phương cách chữa bệnh đúng đắn hơn cho các bé Vẹt.

Việc tìm kiếm thông tin chữa bệnh trên internet rất khó khăn, vì ở nước ngoài, Mỹ, Châu Âu, thì khi vẹt của họ có chuyện gì, dù lớn hay nhỏ, họ đều đem ra Vet Avian ( bác sĩ thú y cho chim) nên họ không có hoặc có rất ít kinh nghiệm trong việc chữa bệnh cho chim, những kinh nghiệm mình biết được đều là do mày mò tìm từ những trang web của các breeders.

Các bạn nào đang sinh sống ở nước ngoài, có thể tìm kiếm thông tin chữa bệnh từ sách báo, hoặc hỏi trực tiếp từ bác sĩ thú y, để chia sẽ lại kinh nghiệm và giúp đỡ các ae nuôi vẹt ở VN giúp hạn chế các bệnh gây tử vong, và chăm sóc vẹt được khỏe hơn. Mong rằng các bạn ở nước ngoài sẽ góp sức vào việc đưa phong trào nuôi vẹt ở VN phát triển hơn.

Phần mở đầu là như vậy, mình xin chia sẽ kinh nghiệm chữa bệnh sour crop ( ăn không tiêu, thức ăn tồn lâu trong bầu diều, có mùi chua ôi thiêu). Bệnh sour crop thường gặp nhất là ở vẹt non.

Sour Crop (ăn không tiêu)

Biểu hiện của bệnh là bầu diều của các bé còn đầy thức ăn, mặc dù đã ăn trước đó khá lâu, hoặc là đã ăn từ đêm hôm trước nhưng sáng hôm sau vẫn còn tồn lại thức ăn khá nhiều. Khi sờ vào bầu diều thì bạn sẽ cảm nhận được phần thức ăn còn tồn động.

Mức độ nguy hiểm của bệnh: theo 1 trang web mình đọc được (đã quên nguồn) thì bệnh này ở chim non là khá nguy hiểm, chỉ cần 2 ngày bị bệnh là chim có thể tử. Do mất nước mà bị đói vì thức ăn không tiêu.

Mình có nuôi 2 bé vẹt má vàng còn non, lúc đầu cũng cho ăn bột e bé, sau đó chuyển sang cho ăn bột gạo lức, và bột Bích Chi có bán nhiều ở ngoài tiệm chim, nhưng chỉ ăn được vài ngày thì 1 bé liên tục nôn ra, còn 1 bé không nôn nhưng có biểu hiện của bệnh sour crop.

Bé xích nôn ra được thì không có gì phải lo, nhưng đã ốm đi thấy rõ, còn bé xích bị sour crop thì bầu diều lúc nào cũng có thức ăn dù mình bỏ đói.

Sau khi tìm kiếm trên mạng thì có một trang web của breeder người ta chỉ cách chữa bệnh sour crop.

Để chữa sour crop thì có 2 cách

Cách 1 ( thô bạo nhât, và có khả năng gây chết chim cao nhất) : lộn ngược đầu bé vẹt lại, và dắt bầu diều như dắt sữa bò, để cho thức ăn trào ra hết -> cách này khá dã mang, và có thể làm ngạt chim dẫn đến tử vong. Chỉ áp dụng như là biện pháp cuối cùng khi mà cách 2 không thể chữa đc.

Cách 2 (dùng bơm tiêm, và dây truyền dịch): cách 2 khá an toàn và cũng hiệu quả, nhưng chỉ áp dụng được cho những bé vẹt tương đối lớn, những bé vừa mới sinh, hay quá nhỏ, sẽ không có dây truyền dịch nào nhét vừa vào miệng bé nên không hút ra được.

Phương thức thực hiện: bạn cần chuẩn bị 1 chén nước ấm nhiều nước, 1 ống tiêm và 1 dây truyền dịch, kích thước dây truyền dịch và ống tiêm tùy vào kích thước của bé vẹt.

1. Đầu tiên bạn cần bơm nước ấm vào bầu diều của bé ( trường hợp thức ăn còn tồn lại một phần, hoặc 1 nữa bầu diều, nếu bầu diều vẫn còn căn cứng thì thực hiện bước 3 đầu tiên). Bơm sao cho nước căn bầu diều thì ngừng.

2. Nếu thức ăn tồn lại trông bầu diều là dạng bột thì bạn dùng tay xoa bầu diều cho bột trộn đều với phần nước ấm bạn vừa bơm vào.

3. Gắn dây truyền dịch vào ống tiêm(rỗng) sau đó thọt sâu vào trong miệng của bé, nhớ giữ cho cổ bé thẳng đứng để dây truyền dịch có thể vào sâu bên trong. Sau đó bạn sẽ phải rút chất cặn thừa trong bầu diều ra, có thể lần đầu sẽ khó, do dây không đủ dài, bạn sẽ phải cắt dây đủ dài để vào sâu trong bầu diều, một tay nâng bầu diều lên cao để có thể dễ dàng hút chất cặn ra.

4. Tiến hành bước 3 nhiều lần cho đến khi chất cặn được rút ra hết hoặc còn lại rất ít. Nhớ là mỗi lần rút hết nước ra thì phải bơm nước ấm và sạch vào để chất cặn có thể dễ dàng được hút ra.

5. Ra tiệm thuốc tây mua 1 viên thuốc ăn không tiêu dạng sủi bọt, về bẻ một miếng nhỏ cho vào nước và bơm vào cho bé uống, giúp cho bé tiêu hóa đi phần thức ăn cặn bã còn thừa lại trong bầu diều.

6. Do bé bị ăn không tiêu nên bị mất nước và đói, vì vậy bạn cần bổ sung nước cho bé. Ở trang web nước ngoài thì người ta bảo nên mua dung dịch truyền cho các em bé bị bệnh tả, kiết lị để giúp bổ sung nước hiệu quả vì nó có chất điện giải (electrolyte). Nếu không có điều kiện thì bạn cho uống nước sạch và ấm.

7. Cho bé ăn theo chế độ ăn riêng, pha lỏng hơn lúc trước, và phải đủ ấm để không bị khó tiêu nữa. Nhớ là pha lỏng hơn, nhiều nước ít bột lại, cho ăn 1 ít, khi nào thấy bầu diều bé xẹp lại, biểu hiện của việc ăn tiêu, thì mới pha sệt hơn chút, cho đến khi nào sệt như lúc chưa bị bệnh thì coi như là đã chữa đc.

8. Nếu bé vẫn bị khó tiêu thì tốt nhất là nên đổi khẩu phần ăn.

Kinh nghiệm chữa bệnh sour crop của mình là vậy, các bạn có góp ý kiến gì thêm thì post lên nha.

2. jaychouxxx

jaychouxxx Thành viên Mới

Ðề: Chia sẽ các cách chữa bệnh cho Vẹt

nếu chim em bị như vậy em sẽ đem qua anh nhờ chữa giùm hihi

3. doanseven

doanseven Thành viên Mới

Chim em thì chưa bao giờ bị như vậy,nhưng đây là 1 kiến thức hay.. cảm ơn anh

4. Dũng Ốc

Dũng Ốc Thành viên Mới

Các bạn ơi, vẹt ngực đỏ của mình (vẹt xanh) bị liệt 1 chân, phải làm thế nào bây giờ?

5. shopgunz

shopgunz Thành viên Mới

Kiến thức quan trong cho mem mới .... Thanks bạn

6. boybuon_203

boybuon_203 Thành Viên

cách này quá thô bạo,k khả thi
    làm thế nhiều khi chim còn chết nhanh hơn...
    Ý kiến riêng

7. nhox_kill

nhox_kill Thành viên Mới

Bạn chỉ cần cho cháu nó ún 5cc nc kèm theo 3cc probio. Bỏ 2 cữ ăn và làm như vây. Cữ thứ 3 cho ăn lỏng lại. Lưu ý ăn bột Kaytee nhé. Còn các cách bạn chỉ chỉ tổ là chết cháu vẹt thôi

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé